છેલ્લા 62 વર્ષમાં નવમી વખત ઓગસ્ટ મહિના માં એક જ દિવસમાં આટલો વરસાદ પડ્યો. ગુજરાત માં ભારે માં ભારે વરસાદ ની આગાહી - Jan Avaj News

છેલ્લા 62 વર્ષમાં નવમી વખત ઓગસ્ટ મહિના માં એક જ દિવસમાં આટલો વરસાદ પડ્યો. ગુજરાત માં ભારે માં ભારે વરસાદ ની આગાહી

25 ઓગસ્ટના રોજ ભારતીય હવામાન વિભાગે નબળા દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસામાં 88 ટકા વરસાદની આગાહી કરી હતી. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, સૌથી ખરાબ સ્થિતિ ભારતના ઉત્તર અને પશ્ચિમ રાજ્યોમાં હશે જ્યાં માત્ર 85 ટકા વરસાદની આગાહી છે.

હવામાન વિભાગની આ આગાહી સિવાય એક અલગ જ્યોતિષીય આગાહી છે, જે આ વર્ષે સારા વરસાદની સંભાવના દર્શાવે છે. મહત્તમ તાપમાન 35 ડિગ્રી અને લઘુત્તમ 26 ડિગ્રી રહેવાની ધારણા છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, આગામી પાંચ દિવસ સુધી સોમવારથી ઉત્તર-પશ્ચિમ અને પશ્ચિમ ભારતના રાજ્યોમાં વરસાદની તીવ્રતા ઘટશે.

ભારતીય હવામાન વિભાગ, આઇએમડીના જણાવ્યા અનુસાર, ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારતમાં 25 ઓગસ્ટના રોજ ચોમાસાએ વેગ પકડ્યો હતો અને મેદાની રાજ્યોમાં ભારે વરસાદ પડ્યો હતો. પરંતુ હવે તે 25 ઓગસ્ટથી ફરી નબળું પડવાની સંભાવના છે. આવી સ્થિતિમાં તાપમાનમાં વધારો ફરી એકવાર જોવા મળી શકે છે. અગાઉ, ચોમાસાના વરસાદે વિરામ લીધો હતો, જ્યારે ઓગસ્ટના પ્રથમ બે સપ્તાહમાં પણ ખૂબ નબળા ચોમાસા જોવા મળ્યા હતા, જેના કારણે સમગ્ર દેશમાં ઓછો વરસાદ થયો હતો.

હવામાન વિભાગે જણાવ્યું હતું કે, “ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારતમાં વરસાદ સોમવારથી ઘણો ઓછો રહેવાની ધારણા છે. અમે ઓછામાં ઓછા 5 દિવસ માટે ફરીથી નબળા ચોમાસાની સ્થિતિની અપેક્ષા રાખીએ છીએ. દરમિયાન, પશ્ચિમ કિનારે અથવા ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારતમાં ભારે વરસાદની અપેક્ષા નથી, પરંતુ પૂર્વીય રાજ્યોમાં, ખાસ કરીને ઉત્તર-પૂર્વમાં. આ મુખ્યત્વે હિમાલયની તળેટીમાં ઉત્તર તરફ ચોમાસાના ચાટને ખસેડવાના કારણે થશે.જેના કારણે મેદાનો મોટા પ્રમાણમાં સૂકા રહેશે.

વિભાગના જણાવ્યા મુજબ, નીંદણની રેખા રાજસ્થાનમાં રાજસ્થાનથી દક્ષિણ તમિલનાડુ અને અડીને આવેલા શ્રીલંકાના દરિયાકાંઠે મધ્યપ્રદેશ, વિદર્ભ, તેલંગાણા, રાયલસીમા અને ઉત્તર તમિલનાડુમાંથી પસાર થાય છે. હવામાનની આ સ્થિતિને કારણે, ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારત અને મધ્ય ભારતના મેદાનોમાં આજે વરસાદ પડવાની શક્યતા છે અને પછી વરસાદની ઝડપ નબળી પડવાની શક્યતા છે.

મહારાષ્ટ્ર અને પશ્ચિમ કિનારે પણ ઓછો વરસાદ થવાની અપેક્ષા છે, પરંતુ આગામી 5 દિવસમાં દક્ષિણ દ્વીપકલ્પ ભારતમાં ખૂબ વ્યાપપ્રવૃત્તિની અપેક્ષા છે. 24 ઓગસ્ટ સુધી તમિલનાડુ, પુડુચેરી અને કરાઈકલના વિવિધ ભાગોમાં ભારે વરસાદની અપેક્ષા છે. તે જ સમયે, 24 ઓગસ્ટથી ઉત્તર-પૂર્વ ભારત, ઉપ-હિમાલય પશ્ચિમ બંગાળ, સિક્કિમ અને બિહારમાં વરસાદની પ્રવૃત્તિ વધવાની ધારણા છે.

IMD એ સોમવારે વાદળછાયું આકાશ અને કેટલાક સ્થળોએ હળવા વરસાદની આગાહી કરી હતી. મહત્તમ તાપમાન 35 ડિગ્રી અને લઘુત્તમ 26 ડિગ્રી રહેવાની ધારણા છે. IMD ના અધિકારીઓના જણાવ્યા અનુસાર દિલ્હીમાં શનિવારે 138.8 mm વરસાદ પડ્યોઆગામી બે દિવસ પૂર્વી ઉત્તર પ્રદેશમાં વરસાદની આગાહી છે. આગામી 24 કલાક દરમિયાન રાજ્યના પૂર્વ ભાગોમાં ઘણા સ્થળોએ અને પશ્ચિમ ભાગોમાં કેટલાક સ્થળોએ વરસાદની સંભાવના છે. વરસાદની આ પ્રક્રિયા 29 ઓગસ્ટ સુધી ચાલુ રહી હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *