ફરીવાર આવશે વરસાદ જાણો સ્કાયમેટ વેધર નું અનુમાન, અત્યારે છૂટક વરસાદ ની સ્થિતિ ચાલુ રહેશે - Jan Avaj News

ફરીવાર આવશે વરસાદ જાણો સ્કાયમેટ વેધર નું અનુમાન, અત્યારે છૂટક વરસાદ ની સ્થિતિ ચાલુ રહેશે

ચોમાસુ ચાર્ટ તેની સામાન્ય સ્થિતિથી ઉત્તર-દક્ષિણ તરફ આગળ વધી રહ્યું છે. સપાટીના સ્તરના હવામાન ચાર્ટ પર, તેનો પશ્ચિમ છેડો તેની સામાન્ય સ્થિતિથી થોડો દક્ષિણ તરફ જાય છે. જો કે, ચાટની પૂર્વ દિશા પહેલેથી જ તળેટીની નજીક આવી ગઈ છે. તેથી, ‘બ્રેક મોન્સૂન’ સ્થિતિ આંશિક રહે છે. ચોમાસાના ચાટનો પશ્ચિમી છેડો પણ આગામી12 કલાકમાં તળેટીની નજીક જવાની સંભાવના છે અને ટૂંક સમયમાં સંપૂર્ણ ‘બ્રેક મોનસૂન’ની સ્થિતિ અનુસરવાની શક્યતા છે.ચોમાસું ચાટ પહેલેથી જ તળેટીની નજીક 2500‘અને તેથી વધુ વાતાવરણ સાથે સ્થિત છે.

આ મહિનામાં બીજી વખત ‘બ્રેક મોનસૂન’ની સ્થિતિ જોવા મળી રહી છે. પ્રથમ 15 દિવસોમાં વિરામ ચોમાસાની સ્થિતિએ દેશના ઘણા ભાગોમાં ચોમાસાના વરસાદમાં ઘટાડો કર્યો છે. આ તબક્કા દરમિયાન મુખ્યત્વે ગુજરાત, રાજસ્થાન, પંજાબ અને ઓડિશા મોટાચોમાસા ની આ સ્થિતિ ને લઇ થોડા પ્રમાણમાં પ્રભાવિત થયા છે. બિહાર, ઝારખંડ અને પશ્ચિમ બંગાળના ભાગોમાં દિવસના મોટા ભાગ દરમિયાન મધ્યમ વરસાદની પ્રવૃત્તિ જોવા મળી રહી છે.આ વર્ષે વરસાદ ની અછત જોવા મળી છે .પૂર્વ અને પૂર્વોત્તર ભારતમાં વરસાદ હોવા છતાં, વરસાદની ખાધ વધીને 9% થઈ ગઈ છે અને આગામી 48 કલાકમાં 10% સુધી પહોંચવાની સંભાવના છે. આ વખતે ઓગસ્ટ સૌથી વધુ અસરગ્રસ્ત ચોમાસું મહિનો બનવા તરફ આગળ વધી રહ્યો છે અને પરિસ્થિતિઓ ઓગસ્ટ 2009 ના ગંભીર દુષ્કાળ જેવી જ હોવાની શક્યતા છે.

આ વર્ષે ઓગસ્ટ મહિનો 20%વરસાદની ખાધ સાથે સમાપ્ત થવાની ધારણા છે.ઓગસ્ટ જેવા મુખ્ય ચોમાસાના મહિનાઓમાં વરસાદના આંકડામાં ઘટાડો ગંભીર પરિણામો ધરાવે છે અને મોસમી કામગીરી પર પ્રતિકૂળ અસર કરે છે.
સ્કાયમેટના હવામાનશાસ્ત્રીઓના જણાવ્યા અનુસાર, વર્તમાન વિરામ ચોમાસુ અગાઉના વિસ્તૃત વિરામથી વિપરીત અલ્પજીવી રહેશે. આ ઉપરાંત, 27 ઓગસ્ટના રોજ ઉત્તર -પશ્ચિમ બંગાળની ખાડી પર ચક્રવાતી પરિભ્રમણ સર્જાવાની સંભાવના છે. આ હવામાન પ્રણાલી ચોમાસાના પૂર્વીય છેડાને દક્ષિણ તરફ ખેંચશે અને પછી ‘વિરામ ચોમાસુ’ સ્થિતિનો અંત લાવશે. આ ચક્રવાતનું પરિભ્રમણ 30 ઓગસ્ટ સુધીમાં લો પ્રેશર વિસ્તારમાં એકીકૃત અને તીવ્ર બનશે.હવામાન તંત્ર સપ્તાહના અંતમાં ચોમાસાની પ્રવૃત્તિને પુનર્જીવિત કરશે અને ચોમાસુ વરસાદ દેશના પૂર્વ, મધ્ય અને ઉત્તરીય ભાગોમાં લઈ જશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *