હવામાન વિભાગ ની મહત્વની આગાહી, આગામી તહેવારોમાં ગુજરાત માં પડી શકે છે વરસાદ - Jan Avaj News

હવામાન વિભાગ ની મહત્વની આગાહી, આગામી તહેવારોમાં ગુજરાત માં પડી શકે છે વરસાદ

રાજ્યમાં વરસાદ ખેંચાતા જળ સંકટ ઉભી થાય તેવી ભિતિ સેવાઈ રહી છે. રાજ્યમાં અત્યાર સુધી સરેરાશ 11.25 ઇંચ જ વરસાદ વરસ્યો છે રાજ્યમાં અત્યાર સુધીમાં સિઝનનો માત્ર 41.75 ટકા જ વરસાદ પડતા ખેડૂતો સિંચાઈ માટે પણ મોટી સમસ્યા સર્જાઈ છે. બીજી તરફ રાજ્યના 98 ડેમોમાં માત્ર 25 ટકા જ પાણી બચ્યું છે. જેથી જો આ વખતે પણ વરસાદ સારો નહીં પડે તો પાણીની મોટી પારાયણ સર્જાઈ શકે છે. પણ આજે એટલે કે 27 ઓગસ્ટે હવામાન વિભાગના અનુમાન અનુસાર સપ્ટેમ્બરની શરૂઆતમાં સિસ્ટમ બને તો સારો વરસાદ પડી શકે છે વરસાદી સિસ્ટમ સક્રિય થાય તેવા એંધાણ છે.

જો વરસાદ ન પડે તો ઓગસ્ટ બાદ સિંચાઇનું પાણી માંડ માંડ ખેડૂતોને મળશે એ પાક્કું છે. કારણ કે હાલ નર્મદા ડેમમાં 50 ટકાથી પણ ઓછું જેમાંથી પીવા લાયક પાણીનો જથ્થો રિઝર્વ રાખવો વધુ જરૂરી છે. જે કારણ ખેડૂતોના સિંચાઇના પાણી પણ વધુ કાપ મુકાય તેવી શક્યતાઓ છે. ખેડૂતોને પોતાનો પાક બચાવવા પાણીની વધુ જરૂર પડી શકે છે પણ ઓછા જથ્થાને કારણે સિંચાઇમાં મોટું સંકટ આવી શકે છે.

ગુજરાતમાં કેટલાક વિસ્તારો એવા છે જ્યાં માનવી હજુ પણ વરસાદ માટે આતુરતાથી તૈયાર છે. ચોમાસું સક્રિય થયા બાદ વલસાડ, સુરત અને નવસારીમાં છૂટોછવાયો વરસાદ નોંધાયો હતો. ભારતીય હવામાન વિભાગ અનુસાર, ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારતમાં આજથી ઘણા ઓછા વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે. આનું મુખ્ય કારણ એ છે કે આજકાલથી ચોમાસાની પશ્ચિમી વિદાય હિમાલયની તળેટી તરફ ઉત્તર તરફ જવાનું શરૂ કરશે.

ભારતીય હવામાન વિભાગ એ કહ્યું કે કેટલાક રાજ્યોમાં આ સપ્તાહે વ્યાપક વરસાદની પ્રવૃત્તિ જોવા મળશે. તેમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે ચોમાસાની ચાટનો પશ્ચિમ છેડો તેની સામાન્ય સ્થિતિની દક્ષિણમાં આવેલો છે અને પૂર્વીય છેડો તેની સામાન્ય સ્થિતિની ઉત્તરે આવેલો છે. 29 ઓગસ્ટથી નવા ગેજેટની રચના રાજ્યમાં વરસાદની બાબતોને વધુ એક વખત વધારશે. સપ્ટેમ્બરના પ્રથમ સપ્તાહમાં કેટલાક સ્થળોએ વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે.

સ્કાયમેટના હવામાનશાસ્ત્રીઓના જણાવ્યા અનુસાર, વર્તમાન વિરામ ચોમાસુ અગાઉના વિસ્તૃત વિરામથી વિપરીત અલ્પજીવી રહેશે. આ ઉપરાંત, 27 ઓગસ્ટના રોજ ઉત્તર -પશ્ચિમ બંગાળની ખાડી પર ચક્રવાતી પરિભ્રમણ સર્જાવાની સંભાવના છે. આ હવામાન પ્રણાલી ચોમાસાના પૂર્વીય છેડાને દક્ષિણ તરફ ખેંચશે અને પછી ‘વિરામ ચોમાસુ’ સ્થિતિનો અંત લાવશે. આ ચક્રવાતનું પરિભ્રમણ 30 ઓગસ્ટ સુધીમાં લો પ્રેશર વિસ્તારમાં એકીકૃત અને તીવ્ર બનશે.હવામાન તંત્ર સપ્તાહના અંતમાં ચોમાસાની પ્રવૃત્તિને પુનર્જીવિત કરશે અને ચોમાસુ વરસાદ દેશના પૂર્વ, મધ્ય અને ઉત્તરીય ભાગોમાં લઈ જશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *