ગાડી પાછળ બીજા જણાને બેસવાને લઈને નિયમ માં થયો આ મોટો બદલાવ, હવે બીજા જણાએ આ રીતે બેસવું પડશે - Jan Avaj News

ગાડી પાછળ બીજા જણાને બેસવાને લઈને નિયમ માં થયો આ મોટો બદલાવ, હવે બીજા જણાએ આ રીતે બેસવું પડશે

માર્ગ પર માર્ગ અકસ્માતો દિન પ્રતિદિન વધી રહ્યા છે. ત્યારે તમે વાહન સાથે રસ્તા પર નીકળો છો, ત્યારે તમારી જવાબદારી છે કે બેદરકાર ન રહો અને ટ્રાફિકના તમામ નિયમોનું યોગ્ય રીતે પાલન કરો. માર્ગ દ્વારા, માર્ગ અકસ્માતોને અંકુશમાં લેવા માટે સરકાર દરરોજ ટ્રાફિક અને પરિવહન સંબંધિત નવા નિયમો પણ લાવે છે. આ વખતે, માર્ગ પરિવહન અને રાજમાર્ગ મંત્રાલય હવે બાઇક રાઇડર્સ માટે કેટલાક નવા નિયમો લાવ્યા છે. આ નિયમની સીધી અસર બાઇક ચાલકની પાછળની સીટ પર બેઠેલા સવાર પર પડશે. આ નવા નિયમ લાગુ થયા બાદ બીજી રાઇડ માટે બાઇક ચલાવવાની રીતમાં ઘણો ફેરફાર થશે.

પ્રથમ નિયમ: સીટની પાછળ હાથ પકડવો ફરજિયાત છે :

માર્ગ પરિવહન અને રાજમાર્ગ મંત્રાલયની આ નવી માર્ગદર્શિકા અનુસાર, હવે બાઇકની પાછળની સીટની બંને બાજુએ હાથ પકડવો ફરજિયાત રહેશે. આ હેન્ડ હોલ્ડ પાછળના બેઠેલા સવારની સલામતી માટે હશે. જો બાઇક ચાલક અચાનક બ્રેક લગાવે છે, તો આ હેન્ડ હોલ્ડ રાઇડ માટે ખૂબ મદદરૂપ સાબિત થશે.

હાલમાં આ સુવિધા ઘણી બાઇક્સમાં ઉપલબ્ધ નથી. આ ઉપરાંત, પાછળની બેઠકમાં સવારી માટે બાઇકની બંને બાજુએ નોચ હોવી પણ જરૂરી છે. હવેથી પાછળના વ્હીલની ડાબી બાજુ સુરક્ષિત રીતે આવરી લેવું પણ ફરજિયાત બની જશે. આ પાછળની સવારીના કપડાને વ્હીલમાં ગુંચવાતા અટકાવશે.

બીજો નિયમ: હળવા કન્ટેનર હોવું જરૂરી છે :

મંત્રાલય દ્વારા બાઇકમાં હળવા કન્ટેનર લગાવવાની સૂચના પણ આપવામાં આવી છે. આ અંતર્ગત બાઇકમાં કન્ટેનરની લંબાઇ 550 મીમી, પહોળાઇ 510 મીમી અને ઉચાઇ 500 મીમીથી વધુ ન હોવી જોઇએ. જો અગાઉની સવારીની જગ્યાએ કન્ટેનર લગાવવામાં આવ્યું હોય, તો માત્ર ડ્રાઇવર જ તે બાઇક પર મુસાફરી કરી શકશે, અન્ય મુસાફરોને તેના પર બેસવા દેવામાં આવશે નહીં. જો બીજી સવારી બાઇક પર કરવામાં આવે તો તે નિયમોનું ઉલ્લંઘન ગણવામાં આવશે. જો કે, જો તમે આ કન્ટેનરને પાછળની સીટને બદલે બાઇકની પાછળ રાખો છો, તો બીજી રાઇડમાં બેસવા દેવામાં આવશે.

ટાયર અંગે નવી ગાઇડલાઇન પણ આવી :

થોડા સમય પહેલા સરકારે ટાયર અંગે નવી ગાઈડલાઈન પણ આપી હતી. જેમાં મહત્તમ 3.5 ટન વજનવાળા વાહનો માટે ટાયર પ્રેશર મોનિટરિંગ સિસ્ટમ સૂચવવામાં આવી હતી. આ સિસ્ટમ હેઠળ, ડ્રાઈવર સેન્સરની મદદથી તૈયાર હવા કેટલી બાકી છે તે અંગે સતત માહિતી મેળવતો રહેશે. આ સિવાય સરકારે વાહનમાં ટાયર રિપેર કરવા માટે કીટ રાખવી પણ ફરજિયાત બનાવી દીધી હતી. જો આ નવા નિયમો લાગુ કરવામાં આવશે તો વાહનમાં વધારાના ટાયર રાખવાની જરૂર રહેશે નહીં.

આ પહેલી વખત નથી કે સરકારે ટ્રાફિક અને વાહનોને લગતા નિયમોમાં ફેરફાર કર્યો હોય. તે વાહનોની સલામતીને ધ્યાનમાં રાખીને સમયાંતરે નિયમો બદલતા રહે છે. તેમનો ઉદ્દેશ સમગ્ર દેશમાં આ નિયમોનો કડક અમલ કરવાનો છે. હવે સામાન્ય લોકોની પણ જવાબદારી છે કે તેઓ આ નિયમોનું પ્રમાણિકપણે પાલન કરે અને સુરક્ષિત રહે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *