હવામાન વિભાગે ગુજરાતમાં વરસાદ માટે કરી મોટી આગાહી, ફટાફટ જોઈ લો આ ખબર - Jan Avaj News

હવામાન વિભાગે ગુજરાતમાં વરસાદ માટે કરી મોટી આગાહી, ફટાફટ જોઈ લો આ ખબર

ગુજરાતીઓ ફરીથી પાછા મેઘરાજાની રાહ જોઇ રહ્યા છે. સારા વરસાદ માટે રાહ જોવી પડશે, કારણ કે, વરસાદી સિસ્ટમ સક્રિય થઈ નથી. વરસાદની ઘટ વર્તાઇ રહી છે. અત્યાર સુધીનો સરેરાશ 14.54 ટકા વરસાદ નોંધાયો છે. તો ગત વર્ષે પણ 2 જુલાઈ 2020 સુધીમાં 15.90 ટકા વરસાદ નોંધાયો હતો. સારા વરસાદ માટે મજબૂત સિસ્ટમ પણ જરૂરી છે. અરબી સમુદ્રમાં અથવા તો બંગાળમાં સક્રિય થતી સિસ્ટમ ગુજરાતમાં સારો વરસાદ આપે છે.

જોકે, ચોમાસના આગમન દરમિયાન વરસાદ સારો થયો ત્યાર બાદ ગુજરાતમાં વરસાદી માહોલ સાથે સામાન્યથી મધ્યમ વરસાદ થયો. હજી પણ આગામી 5 દિવસ સામાન્યથી મધ્યમ વરસાદની હવામાન વિભાગે આગાહી કરી છે. પરંતુ સારા વરસાદ માટે રાહ જોવી પડશે.અત્યારે કોઈ સિસ્ટમ સક્રિય નથી અને સિસ્ટમ સક્રિય થયા બાદ સારો વરસાદ થશે. ગુજરાતમાં અત્યાર સુધીનો સરેરાશ 102.5 mm વરસાદ થયો છે. ગુજરાતમાં અત્યાર સુધીમાં 130 mm વરસાદ થવો જોઈએ. ગુજરાતમાં 21 ટકા વરસાદની ઘટ છે.

હવામાન વિભાગના ડાયરેકટર મનોરમા મોહન્તિએ જણાવ્યું હતું કે, બંગાળની ખાડીમાં લો પ્રેશરના કારણે ગુજરાતી સારો વરસાદ થાય છે પરંતુ અત્યાર સુધી લો પ્રેશર બન્યું નથી અને 7થી 8 જુલાઈ સુધી બનવાની સંભાવના પણ નથી. 8 જુલાઈ બાદ લો પ્રેશર બનવાની શકયતા છે એટલે જુલાઈના બીજા સપ્તાહના અંતમાં સારા વરસાદની શકયતા છે. વરસાદ એક ફેસમાં આવે અને બીજા ફેસમાં ઘટી જતો હોય છે તો અત્યારે બ્રેક ફેસ ચાલે છે. સિસ્ટમ સક્રિય થશે એટલે સારો વરસાદ થશે.

ગુજરાતમાં ચોમાસુ વહેલું બેસવાના કારણે ખેડૂતોએ વાવણી કરી હતી. પરંતુ હવે વરસાદ ખેંચાયો છે. જેના કારણે ખેડૂતો ચિંતિત છે. 2 જુલાઈ સુધીમાં કચ્છમાં સરેરાશ 12.62 ટકા વરસાદ થયો છે.ઉત્તર ગુજરાતમાં 12.81 ટકા વરસાદ, પૂર્વ મધ્ય ગુજરાતમાં 14.85 ટકા વરસાદ,દક્ષિણ ગુજરાતમાં સરેરાશ 16.27 ટકા વરસાદ નોંધાયો છે. ગુજરાતમાં સરેરાશ 14.54 ટકા વરસાદ થયો છે.પરંતુ હવામાન નિષ્ણાતનું અનુમાન છે કે, 13થી 20 જુલાઈમાં સારો વરસાદ થશે.

હવામાન ખાતા દ્વારા વખતોવખત આવી આગાહી કરવામાં આવી રહી છે હાલમાં ગુજરાતમાં પણ આવી જ માહિતી સામે આવી રહી છે.રાજ્યભરમાં પૂર્વોત્તર પવન ફૂંકાઇ રહ્યો છે.જેને પગલે ગરમીનું પ્રમાણ વધ્યું છે.રાજ્યમાં ઉનાળાની ગરમીનો અનુભવ થઈ રહ્યો છે અને મહત્તમ તાપમાન 38 ડિગ્રીની આસપાસ વહી રહ્યું છે.

હવામાન વિભાગે પણ આગાહી કરી છે કે તાપમાનમાં 2 થી 3 ડિગ્રીનો વધારો થશે.રાજ્યભરમાં વધતું તાપમાન 43 ડિગ્રી સુધી પહોંચવાની સંભાવના છે.
છેલ્લા કેટલા દિવસ થી અંબાલાલ પટેલ દ્વારા આગાહી કરવામાં આવી છે આવનાર ૪ દિવસ ની અંદર આ આ જગ્યાએ પડશે ધોધમાર વરસાદ તો કઈ કઈ જગ્યાએ પડશે વરસાદ તે જાણવા આગળ વાંચો.

અંબાલાલ પટેલે 5 થી 10 જુલાઇ દરમિયાન રાજ્યભરના હવામાનમાં ફેરફારની આગાહી કરી હતી.રાજ્યના કેટલાક ભાગોમાં હવામાન પલટાયું હતું પરંતુ હજી પણ અખાતમાંથી આવતી ધૂળની અસર પશ્ચિમી વિક્ષેપ મહિનાની જેમ જ જોવા મળી હોત.દેશના ઉત્તરીય પર્વતીય ક્ષેત્રમાં વાવાઝોડા સાથે ઝરમર વરસાદ પડે તેવી સંભાવના છે.દિલ્હી,પંજાબ,હરિયાણા,રાજસ્થાનની આસપાસના વિસ્તારો મધ્યપ્રદેશના કેટલાક ભાગોમાં વાવાઝોડા સાથે વરસાદ પડશે તેવી સંભાવના છે.

ગાજવીજ સાથે વરસાદ પડશે પશ્ચિમ વિક્ષેપની અસર ઉત્તર ભારત રાજસ્થાન અને કચ્છના ભાગોને 30 જુલાઈ સુધી અસર કરશે.કચ્છ અને ઉત્તર ગુજરાતના ઉપલા ભાગોમાં વાવાઝોડા સાથે ધૂળ અને વાવાઝોડાની સંભાવના છે દક્ષિણ ભારતમાં વરસાદની સંભાવના છે.આની અસર તામિલનાડુ અને કર્ણાટકના ભાગોને થશે.

જુલાઇ પછી પણ વાતાવરણ બદલાઈ શકે છે.વેસ્ટન ડિસ્ટર્બન્સને કારણે ગરમીમાં વધઘટ થશે.ઉનાળામાં પણ ખેડુતો હવામાનના બદલાવથી ચિંતિત છે.હવામાન શાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે 18 થી 21 જુલાઇ દરમિયાન રાજ્યના કેટલાક ભાગોમાં વાવાઝોડા સાથે વાવાઝોડાની આગાહી કરી છે.હવામાન વિભાગની ખાનગી સંસ્થા દ્વારા કરવામાં આવેલી આગાહીના આધારે માર્ચ 17 થી તાપમાન 40 ડિગ્રીને પાર કરી શકે છે.તે જ સમયે હવામાન વિભાગે જણાવ્યું હતું કે આગામી 4 થી ગુજરાતમાં તાપમાન 2-3 ડિગ્રી વધી શકે છે 5 દિવસ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *