હવામાન વિભાગ ની આગાહી, આ તારીખે ગુજરાતમાં પડશે વરસાદ, નબળા ચોમાસાને કારણે સામાન્ય કરતા 60% ઓછો વરસાદ - Jan Avaj News

હવામાન વિભાગ ની આગાહી, આ તારીખે ગુજરાતમાં પડશે વરસાદ, નબળા ચોમાસાને કારણે સામાન્ય કરતા 60% ઓછો વરસાદ

સ્કાયમેટની આગાહી મુજબ LPA (258.2 mm) સામે ઓગસ્ટમાં 80% વરસાદની અપેક્ષા છે. આ મહિને અપૂરતા વરસાદની 80% સંભાવના છે, જ્યારે 20% સંભાવના સામાન્ય વરસાદની છે.

આ વર્ષે દેશમાં ચોમાસુ વરસાદ સામાન્ય કરતા ઓછો રહેશે. હવામાનની આગાહી કરતી સંસ્થા સ્કાયમેટે તેની આગાહીમાં જણાવ્યું હતું કે ચોમાસા દરમિયાન વરસાદનો આંકડો સામાન્ય કરતા 60% ઓછો રહેશે. જોકે, સ્કાયમેટ હવામાનની આગાહી અગાઉ એપ્રિલમાં આગાહી કરી હતી કે આ વર્ષે ચોમાસા દરમિયાન સામાન્ય અથવા વધુ વરસાદની સંભાવના છે. જૂનથી સપ્ટેમ્બર સુધીના 4 મહિનાના સમયગાળામાં 880.6 મીમી વરસાદની શક્યતા છે.

સ્કાયમેટ અનુસાર, આ વર્ષે દક્ષિણ -પશ્ચિમ ચોમાસાની શરૂઆત સમયસર થઈ હતી. લાંબા ગાળે, જૂનના અંતમાં સરેરાશ વરસાદના 110% એટલે કે LPA પર સારો વરસાદ થયો હતો. જૂનમાં સરેરાશ કરતા 10 ટકા વધુ વરસાદ પડ્યો છે. તે જ સમયે, 11 જુલાઈ સુધી વરસાદ નબળો રહ્યો. તેથી જ જુલાઈમાં એલપીએ 93% હતો એટલે કે સામાન્ય કરતા ઓછો વરસાદ થયો હતો.

જુલાઈ-ઓગસ્ટમાં ચોમાસુ વિરામ ચોમાસામાં પ્રથમ વિરામ જુલાઈમાં જોવા મળ્યો હતો અને ઓગસ્ટના પ્રથમ પખવાડિયા દરમિયાન પણ દક્ષિણ -પશ્ચિમ ચોમાસામાં બીજો ‘વિરામ ચોમાસુ’ તબક્કો આવ્યો હતો. નબળા ચોમાસાને કારણે ઓગસ્ટના બીજા પખવાડિયા સુધી સમગ્ર ભારતમાં મોસમી વરસાદની ખાધ ઘટીને 9% થઈ ગઈ. નીચે સામાન્ય ચોમાસામાં પરિસ્થિતિ અત્યાર સુધી સુધરી નથી.

ચોમાસાની ભૌગોલિક અસરની વાત કરીએ તો ગુજરાત, રાજસ્થાન, ઓડિશા, કેરળ અને ઉત્તર -પૂર્વ ભારતમાં ઓછા વરસાદની સંભાવના છે. ગુજરાત અને પશ્ચિમ રાજસ્થાનમાં દુષ્કાળની સંભાવના છે. જોકે, મહારાષ્ટ્ર, મધ્યપ્રદેશ અને ઉત્તરપ્રદેશના ઘણા વિસ્તારોમાં વરસાદનો આંકડો સામાન્ય અથવા તેનાથી ઉપર રહ્યો છે. તદનુસાર, દેશના મધ્ય ભાગોમાં પાક નબળો રહેવાની ધારણા છે. સ્કાયમેટના એમડી જતીન સિંહના જણાવ્યા અનુસાર, ચોમાસુ નબળું પડવાનું કારણ હિંદ મહાસાગરમાં આઇઓડીના લાંબા 5 તબક્કાઓ અને જુલાઇ-ઓગસ્ટમાં તેનો ફેરફાર ન હોઇ શકે છે.

ઓગસ્ટ માટે વરસાદની આગાહી સ્કાયમેટે જૂનમાં 106% અને જુલાઈમાં 97% વરસાદની આગાહી કરી હતી. જ્યારે જૂન અને જુલાઈમાં એલપીએના 110% અને 93% વરસાદ પડ્યો હતો. સ્કાયમેટની આગાહી મુજબ LPA (258.2 mm) સામે ઓગસ્ટમાં 80% વરસાદની અપેક્ષા છે. આ મહિને અપૂરતા વરસાદની 80% સંભાવના છે, જ્યારે 20% સામાન્ય વરસાદની છે.

સપ્ટેમ્બર માટે વરસાદની આગાહી LPA (170.2 MM) સામે સપ્ટેમ્બરમાં 100% વરસાદ પડી શકે છે. ઓગસ્ટમાં સામાન્ય વરસાદની 60% શક્યતા છે, જ્યારે સામાન્ય વરસાદથી 20% વધુ સંભાવના છે. તે જ સમયે, સામાન્ય કરતા ઓછા વરસાદની 20% સંભાવના છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *