16 ઓગષ્ટ સુધી ભયંકર વરસાદ, હવામાન વિભાગની આગાહી, ચોમાસું ફરી સક્રિય થવાની દરેક શક્યતા

ભારતીય હવામાન વિભાગે કહ્યું છે કે પ્રશાંત મહાસાગરને અસર કરતા લા નીનાની સ્થિતિ સપ્ટેમ્બર સુધીમાં ઉભરી શકે છે. વૈશ્વિક આબોહવા સાથે સંકળાયેલ લા નિયાની સ્થિતિને કારણે, ભારત સામાન્ય કરતા વધારે મોસમી વરસાદ અને ઠંડી અનુભવી શકે છે. વિભાગે કહ્યું કે ઓગસ્ટ અને સપ્ટેમ્બરમાં સામાન્ય કરતા વધારે વરસાદ પડી શકે છે અને લા નિયામાં પણ આવું જ થશે.

આઇએમડીના વૈજ્ઞાનિકોએ કહ્યું છે કે ઓગસ્ટ અને સપ્ટેમ્બરમાં સામાન્ય કરતાં વધુ વરસાદ પડી શકે છે અને પછી લા નિયામાં પરિસ્થિતિ વધુ ખરાબ થશે. રાજ્યમાં આગામી 3 દિવસ સુધી વરસાદની કોઈ શક્યતા નથી. હાલમાં રાજ્યમાં વરસાદમાં 44 ટકાનો ઘટાડો જોવા મળી રહ્યો છે. ઓગસ્ટ સુધી 450 મીમી વરસાદ પડવો જોઈએ, પરંતુ હાલમાં રાજ્યમાં ચોમાસામાં માત્ર 253 મીમી વરસાદ થયો છે. વરસાદ વગર ગરમી પણ વધી છે. જેના કારણે હવામાન વિભાગે ઓગસ્ટના બીજા સપ્તાહમાં વરસાદની આગાહી કરી છે.

ભારતમાં છેલ્લી વખત હતી જ્યારે સામાન્ય કરતાં વધુ વરસાદ પડ્યો અને ટૂંક સમયમાં જ ઠંડી શરૂ થઈ. આઇએમડી પુણેએ જુલાઇ અલ નિઓ સાઉથ ડોલન બુલેટિનમાં જણાવ્યું હતું કે ઇક્વેટોરિયલ પેસિફિક પર હાલમાં તટસ્થની સ્થિતિ પ્રવર્તે છે. ઓગસ્ટના બીજા સપ્તાહમાં વરસાદની સિસ્ટમ સક્રિય થવાની ધારણા છે. દક્ષિણમાં સક્રિય ચોમાસાને કારણે ઓગસ્ટના બીજા સપ્તાહમાં વરસાદની સંભાવના છે, પરંતુ ગુજરાત માટે હાલ કોઈ વ્યવસ્થા નથી. આ વરસાદ ખેડૂત ભાઈઓ માટે પણ ઉપયોગી થશે કારણ કે ઓગસ્ટના અંતમાં પણ વરસાદ પડશે. 18 મી પછી વરસાદનું પાણી કૃષિ પાકો ઉભા કરવા માટે સારું માનવામાં આવે છે.

ઓગસ્ટ અને ઓક્ટોબર વચ્ચે ઠંડુ રહેવાની ધારણા છે, જે લા નિયાની સ્થિતિ તરફ દોરી જાય છે.સપ્ટેમ્બરથી લા નિયા માટે ઉચ્ચ સંભાવના દર્શાવે છે. આ દક્ષિણ -પશ્ચિમ ચોમાસાને કારણે સારા વરસાદ સાથે સંકળાયેલું છે. વરસાદને કારણે વાદળના આવરણને કારણે સામાન્ય તાપમાન સામાન્યથી નીચે રહેવાની સંભાવના છે.” અત્યારે આપણે કહી શકતા નથી કે ઓગસ્ટ અને સપ્ટેમ્બરમાં ચોમાસાની સ્થિતિ પર તેની શું અસર પડશે.

રાજ્યના ઘણા ભાગોમાં ભારે વરસાદ જોવા મળી રહ્યો છે જ્યારે ઘણા ભાગોમાં વરસાદની અછત છે. ગુજરાત-સૌરાષ્ટ્રના ઘણા વિસ્તારોમાં હવે વરસાદની સખત જરૂરિયાત છે. અત્યારે વરસાદ પડી રહ્યો છે પણ ધીમે ધીમે વરસાદ પડી રહ્યો છે. તેથી, આ વખતે ખેડૂતો રાજ્યના કેટલાક ભાગોમાં ભૂગર્ભજળનું સ્તર વધવાની અપેક્ષા રાખે છે, એમ ગુજરાત સ્થિત હવામાનશાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે જણાવ્યું હતું.

આ વખતે બંગાળની ખાડી સક્રિય હોવા છતાં અનુકૂળ સ્થિતિ હોવા છતાં ગુજરાત રાજસ્થાન તરફ વળી રહ્યું છે.ગુજરાતમાં વરસાદની અછત છે. વરસાદને જોતા 15-16 ઓગસ્ટની આસપાસ બંગાળની ખાડીમાં આ વાવાઝોડું સક્રિય થવાની સંભાવના છે. જેના કારણે ગુજરાત-સૌરાષ્ટ્રના કેટલાક વિસ્તારોમાં વરસાદની સંભાવના છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *