ગુજરાતનાં ખેડૂતે લગાવ્યો ગજબ આઇડિયા! ખેતીમાંથી કરે છે મહિના ની કમાણી 2 કરોડોની કમાણી જાણો કઈ રીતે કરે

શું તમને લાગે છે કે એક સામાન્ય ગામડાના ખેડૂત 10 થી વધુ જુદા જુદા દેશોમાં કૃષિ પેદાશો વેચીને વર્ષે 2 કરોડ રૂપિયા કમાય છે?

દસ દેશોમાં કૃષિ પેદાશો વેચે છે:-ગુજરાતના સૌરાષ્ટ્રના જામકા ગામમાં રહેતા પુરુષોત્તમભાઈ સિદ્ધપુરા ભારતના ઘણા ખેડૂતોની જેમ ઓર્ગેનિક ખેતી કરે છે. આમાં નવું શું છે? સાચું, પણ પુરુષોત્તમભાઈની માર્કેટિંગ સ્ટ્રેટેજી અલગ છે, જેણે તેમને આટલી સફળતા આપી.

18 વર્ષની ઉંમરથી ખેતી કરે છે:- પુરુષોત્તમભાઈ 50 વર્ષના છે અને 18 વર્ષની ઉંમરથી ખેતી કરે છે. તેઓ ફળો, શાકભાજી અને અનાજની ખેતી કરે છે. અને હવે તેઓ ભારત ઉપરાંત અન્ય દસ દેશોમાં પોતાનો પાક વેચે છે.

માર્કેટિંગ વ્યૂહરચના- અતિથિ દેવો ભવ:-તેઓ કહે છે કે અતિથિ દેવો ભવો ભારતમાં પરંપરા રહી છે. મેં તેને ગંભીરતાથી લીધો. હું ખાસ ગ્રાહકોને મારા ફાર્મમાં આમંત્રણ આપું છું, જ્યાં તેઓ મારી સાથે બે દિવસ રહે છે. આ દરમિયાન હું તેને મારી ખેતી પદ્ધતિ બતાવીશ. હું આ જ કૃષિ ઉત્પાદનોમાંથી બનાવેલ ખોરાક પણ ખવડાવું છું. હું એક પણ પૈસો લીધા વગર તેમના તમામ પ્રશ્નો અને આ બધાના જવાબ આપું છું. જો તેમને મારી પદ્ધતિ પસંદ હોય તો તેઓ ઓર્ડર આપે છે. તેને વોટ્સએપ પર નિયમિત અપડેટ પણ મળે છે. અને આ રીતે તેઓ મારા પર વિશ્વાસ કરે છે જે એક અલગ સંબંધ તરફ દોરી જાય છે.

પહેલા તો દુષ્કાળ જેવું હતું:- જામકા વિસ્તાર 1999 પહેલા દુષ્કાળ અનુભવી રહ્યો હતો. “અમે 45 લાખ રૂપિયા એકત્ર કર્યા અને 55 નાના ડેમ અને પાંચ તળાવો બનાવ્યા. આ ગામના 3,000 રહેવાસીઓ માટે વરદાન બન્યું અને ભૂગર્ભજળ 500 ફૂટથી 50 ફૂટની depthંડાઈ સુધી વધ્યું. લાખો લિટર પાણી બચાવી શકાય. ગુજરાત સરકારે પણ અમારું મોડેલ અપનાવ્યું હતું. અપૂરતો વરસાદ ત્યારથી ક્યારેય પ્રશ્ન ન હતો, ”તેમણે કહ્યું.

સિદ્ધપુરા ભાઈ કહે છે કે તેઓ બહારના લોકોને પરિવારના સભ્યની જેમ આવકારે છે અને તેઓ માત્ર તેમનો ખોરાક ખાઈને ખુશ છે. આ બિઝનેસ-ટુ-બિઝનેસ મોડલ છે. જે હવે એટલી સફળ બની છે કે અન્ય ખેડૂતો પણ તેમાંથી પ્રેરણા લઈ રહ્યા છે. મોટાભાગના લોકોએ પોતાની જાહેરાત કરી છે અને મેં ખાસ કોઈ પ્લેટફોર્મનો ઉપયોગ કર્યો નથી.

2 કરોડનું વાર્ષિક ટર્નઓવર:- તેમની પાસે યુએસએ, યુકે, જર્મની અને દુબઇ જેવા દેશોમાં ગ્રાહકો છે જે તેમની પ્રોડક્ટ ખરીદે છે. પરંતુ આ મંત્ર ત્યારે જ સફળ થાય છે જ્યારે તમારું કાર્ય ખૂબ સારું હોય અને તમે સારું ઉત્પાદન આપો. કાર્બનિક ઉત્પાદનોનું બજાર હજુ વિસ્તરી રહ્યું છે.

ખર્ચ અસરકારક અને પાણી બચત ખેતી:- કૌટુંબિક વ્યવસાય હોવાથી, સિદ્ધપરા કૃષિ ક્ષેત્રમાં પ્રવેશવા માટે નાનપણથી જ તૈયાર હતા. 18 વર્ષની ઉંમરે તેમની પાસે ઘણા વિચારો હતા અને તેમાંથી મોટાભાગના તેમના શિક્ષણમાંથી ઉદ્ભવ્યા હતા. તેમણે ખેતીની ઓર્ગેનિક પદ્ધતિ વિશે જાણ્યું.

“મારા પિતાએ પાક ઉગાડવા માટે રસાયણો અને ગાયના છાણનો ઉપયોગ કર્યો હતો પરંતુ હું રસાયણોથી છુટકારો મેળવવા માંગતો હતો. જ્યારે મેં તેમને આ વિશે કહ્યું ત્યારે અન્ય ખેડૂતોએ મારી મજાક ઉડાવી. સદનસીબે, અમારી 15 એકર જમીન ગાયના છાણ માટે વાપરવામાં આવી હતી, તેથી રસાયણોને દૂર કરવામાં પાકને કોઈ નુકસાન થયું ન હતું, ”પુરષોત્તમ ભાઈ કહે છે.

આવકમાં મોટો ફેરફાર થયો હતો: અગાઉ આપણો નફો નહિવત હતો અને આવકના પાકના આગામી ચક્ર માટે રસાયણો અને જંતુનાશકોની ખરીદીમાં આવકનું ફરીથી રોકાણ કરવું પડતું હતું. તે દાવો કરે છે કે તે સમયે પરિવારની આવક ખેતમજૂરો જેટલી જ હતી.

તેમણે પ્રથમ કેરી, પપૈયા, સફરજન જેવા ફળો પકવવાનું શરૂ કર્યું. ત્યારબાદ તેઓ જુવાર, બાજરી અને વિવિધ મસાલા જેવા કે જીરું મરચાં વગેરે પાકે છે. આની પાછળનો હેતુ એ હતો કે તેઓ એકબીજાને ઉગાડવામાં સારો સહકાર આપે અને પાણી કે સૂર્યપ્રકાશ ઓછો હોય તો પણ ચલાવે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *