આ જગ્યા પર આવ્યો 7.2 ની તીવ્રતા નો ભૂકંપ, ૧૨૦૦ થી વધુ ના થયા મોત જુઓ તબાહી ના દ્રશ્યો - Jan Avaj News

આ જગ્યા પર આવ્યો 7.2 ની તીવ્રતા નો ભૂકંપ, ૧૨૦૦ થી વધુ ના થયા મોત જુઓ તબાહી ના દ્રશ્યો

શનિવારે હૈતીમાં 7.2 તીવ્રતાનો શક્તિશાળી ભૂકંપ આવ્યો હતો, જેમાં 1297 લોકો માર્યા ગયા હતા અને 5,700 ઘાયલ થયા હતા. હૈતીની સિવિલ પ્રોટેક્શન એજન્સીના ડિરેક્ટર જેરી ચાન્ડલરે જણાવ્યું હતું કે સૌથી વધુ જાનહાનિ દેશના દક્ષિણમાં થઈ છે. શનિવારના ભૂકંપ અને ભૂસ્ખલનથી કેટલાક શહેરો સંપૂર્ણપણે તબાહ થઈ ગયા હતા અને બચાવ કામગીરીમાં અવરોધ ઉભો થયો હતો. ભૂકંપને કારણે, કોરોનાવાયરસ રોગચાળાથી પહેલેથી જ ખરાબ રીતે પ્રભાવિત હૈતીના લોકોની વેદનામાં વધુ વધારો થયો છે.

રવિવારે હૈતીના શક્તિશાળી ભૂકંપમાં મૃત્યુઆંક વધીને 1,200 થી ઉપર પહોંચી ગયો હતો, કારણ કે કેરેબિયન રાષ્ટ્રમાં હજુ પણ તેના રાષ્ટ્રપતિની હત્યાથી ઉભરી નથી આવ્યું ત્યાં ભૂકંપ માં બચી ગયેલા લોકો માટે ક્રૂએ તૂટી પડેલી ઇમારતોમાંથી ખોદકામ કર્યું હતું. લેસ કેયસમાં, દક્ષિણ-પશ્ચિમ ટાપુ પરના અન્ય સખત અસરગ્રસ્ત શહેરોની જેમ, નવા આફ્ટરશોક્સના ભય વચ્ચે મોટાભાગની વસ્તીએ તેમના ઘરોની બહાર ફરી રહ્યા છે અને બહાર જ સૂઈને રાત પસાર કરી. લેસ કેયસમાં, દક્ષિણ-પશ્ચિમ ટાપુ પરના અન્ય સખત અસરગ્રસ્ત શહેરોની જેમ, નવા આફ્ટરશોક્સના ભય વચ્ચે મોટાભાગની વસ્તીએ તેમના ઘરોની બહાર-અથવા તેમાંથી શું રહ્યું-બહાર સૂઈને રાત પસાર કરી.

તૂટી પડેલી ઇમારતોમાંથી કાટમાળ ઉપાડવાના ભારે સાધનોના પીસવાના અવાજો, તેમજ ગુમ થયેલાઓની શોધખોળમાં લોકો હાથથી કાટમાળ ખેંચતા હોવાના અવાજોથી ભરેલી હતી. “ભગવાનનો આભાર અને મારા ફોનનો પણ આભાર, હું જીવંત છું,” માર્સેલ ફ્રાન્કોઇસે કહ્યું, જેમને તેમના તૂટેલા બે માળના ઘરમાંથી હાર્ડ-હિટ લેસ કેયસમાં બચાવવામાં આવ્યા હતા.

તેના નાના ભાઈ જોબ ફ્રાન્કોઇસે કહ્યું કે ભયાવહ અવાજ માં માર્સેલને ફોન કરીને કહ્યું, “આવો મને બચાવો, હું કોંક્રિટની નીચે છું” … તેણે મને કહ્યું કે તે શ્વાસ લઈ શકતો નથી, તે મરી રહ્યો છે. ” પડોશીઓ અને જોબે તેને અને તેની 10 વર્ષની પુત્રીને ભારે કાટમાળમાંથી બહાર લાવવામાં કલાકો પસાર કર્યા. પરંતુ ગીચ વસ્તી ધરાવતી રાજધાની પોર્ટ—પ્રિન્સની પશ્ચિમમાં આશરે 100 માઇલ (160 કિલોમીટર) પર આવેલા 7.2 ની તીવ્રતાના આંચકામાં ઓછામાં ઓછા 1,297 લોકો માર્યા ગયા હતા, જે 2010 ના વિશાળ ભૂકંપમાં પણ તબાહ થઈ ગયુ હતું.

દેશની નાગરિક સુરક્ષા એજન્સીએ એક અપડેટમાં જણાવ્યું કે, લગભગ 13,600 ઇમારતો નાશ પામી અને 13,700 થી વધુ ઈમારતો ને નુકસાન થયું, સેંકડો કાટમાળ નીચે ફસાયા અને 5,700 થી વધુ લોકો ઘાયલ થયા. વડાપ્રધાને દેશભરમાં એક મહિના લાંબી કટોકટીની સ્થિતિ જાહેર કરી છે અને કહ્યું છે કે જ્યાં સુધી નુકસાનનું મૂલ્યાંકન ન થાય ત્યાં સુધી તેઓ આંતરરાષ્ટ્રીય મદદ લેશે નહીં. તેમણે કહ્યું કે કેટલાક શહેરો સંપૂર્ણપણે નાશ પામ્યા છે.

યુએસ નેશનલ વેધર સર્વિસના જણાવ્યા મુજબ, સોમવારે મોડી રાતથી ઉષ્ણકટિબંધીય ડિપ્રેશન ગ્રેસ નજીક આવતાં બચાવકર્તાઓને નવા દબાણનો સામનો કરવો પડે છે, જેના કારણે મુશળધાર વરસાદ, ફ્લેશ પૂર અને કાદવના ખતરાનો ભય ઉભો થાય છે. યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ અને અન્ય રાષ્ટ્રોએ હૈતીને આ નવી આપત્તિનો સામનો કરવામાં મદદ કરવાનું વચન આપ્યું છે.

યુએસએઆઈડીના વડા સામન્થા પાવરે રવિવારે ટ્વિટ કર્યું હતું કે તેમની એજન્સીએ હૈતીમાં પહેલાથી જ આવેલા ભૂકંપ આપત્તિ પ્રતિભાવ ટીમમાં જોડાવા માટે “વિશિષ્ટ સાધનો, સાધનો અને તબીબી પુરવઠો” થી સજ્જ 65 વ્યક્તિની શહેરી શોધ અને બચાવ ટીમ તૈનાત કરી છે. હૈતીના પાડોશી ડોમિનિકન રિપબ્લિકે કહ્યું કે તે 10,000 ફૂડ રાશન અને તબીબી સાધનો મોકલી રહ્યું છે. મેક્સિકોએ પણ સહાયનો જથ્થો મોકલ્યો. ક્યુબા અને ઇક્વાડોરે મેડિકલ અને સર્ચ-એન્ડ-રેસ્ક્યુ ટીમો મોકલી.

અને ચિલી, આર્જેન્ટિના, પેરુ અને વેનેઝુએલાએ પણ સંયુક્ત રાષ્ટ્રની જેમ મદદની ઓફર કરી હતી. હૈતીના વડા પ્રધાન એરિયલ હેનરીએ જણાવ્યું હતું કે, “અમે ભૂકંપ પછી 2010 ની સરખામણીમાં વધુ સારી રીતે અનુકૂળ પ્રતિભાવની યોજના કરવા માંગીએ છીએ – વિદેશથી આવતી તમામ સહાય નાગરિક સુરક્ષા એજન્સી દ્વારા સંકલિત થવી જોઈએ.” જાન્યુઆરી 2010 માં 7.0 ની તીવ્રતાનો ભૂકંપ પોર્ટ—પ્રિન્સ અને નજીકના શહેરોનો મોટાભાગનો ભાગ ખંડેર બની ગયો હતો, જેમાં 200,000 થી વધુ લોકો માર્યા ગયા હતા.

તે દુર્ઘટનામાં 1.5 મિલિયનથી(૧૫ લાખથી) વધુ હૈતીઓને બેઘર બનાવવામાં આવ્યા હતા, જેણે હૈતીની 60 ટકા આરોગ્યસંભાળ વ્યવસ્થાનો પણ નાશ કર્યો હતો, જેનાથી ટાપુ સત્તાવાળાઓ અને આંતરરાષ્ટ્રીય માનવતાવાદી સમુદાયને એક મોટો પડકાર હતો. રાષ્ટ્રપતિ જોવેનલ મોઇઝની તેમના ઘરમાં બંદૂકધારીઓની ટીમ દ્વારા હત્યા કરાયાના એક મહિના પછી જ તાજેતરનો ભૂકંપ આવ્યો છે, જે પહેલાથી જ ગરીબી સામે લડી રહેલા દેશને હચમચાવી રહ્યો છે, ગેંગની હિંસા અને કોવિડ -19 ને દેશ ને હચમચાવી નાખો છે. પોલીસનું કહેવું છે કે તેઓએ હત્યાના સંબંધમાં 44 લોકોની ધરપકડ કરી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *