બંગાળ ની ખાડી વાળુ લો પ્રેશર ફરીવાર સક્રિય થતા આ વિસ્તારમાં ભારે માં ભારે વરસાદ આગાહી

રાજ્યના છ જિલ્લાઓ, શાજાપુર, અગર માલવા, મંદસૌર, ગુના અને અશોકનગર – આગામી 24 કલાકમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની આગાહી સાથે રેડ એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે. પશ્ચિમ બંગાળના ઘણા ભાગોમાં પૂરથી લગભગ 3 લાખ લોકો પ્રભાવિત થયા છે.

મધ્યપ્રદેશના ગ્વાલિયર-ચંબલ વિભાગમાં પૂરને કારણે થયેલી તબાહી વચ્ચે, ભારતીય હવામાન વિભાગે સોમવારે રાજ્યના છ જિલ્લાઓમાં આગામી 24 કલાકમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની આગાહીને ધ્યાનમાં રાખીને રેડ એલર્ટ જારી કર્યું છે. કલાક. તે જ સમયે, 17 જિલ્લાઓમાં ઓરેન્જ એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે. શનાના જુદા જુદા ભાગોમાં પૂરને કારણે સ્થિતિ વધુ ખરાબ થઈ રહી છે. વરસાદ સાથે પહાડી વિસ્તારોમાં ભૂસ્ખલન થઈ રહ્યું છે, જ્યારે પૂર-વરસાદને કારણે મેદાનોમાં પરિસ્થિતિ દયનીય બની છે.

આ ઉપરાંત, રાજ્યના 17 જિલ્લાઓ, શેઓપુર, મોરેના, ભીંડ, નીમચ, ગ્વાલિયર, શિવપુરી, દાતિયા, વિદિશા, રાયસેન, સિહોર, હોશંગાબાદ, ધાર, દેવાસ, નરસિંહપુર, નિવાડી અને સાગરમાં ભારે વરસાદની અપેક્ષા છે. આગામી 24 કલાક, સાહાએ કહ્યું. ઓરેન્જ એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે. આઈએમડી ભોપાલ ઓફિસના વરિષ્ઠ હવામાનશાસ્ત્રી પી.કે. સાહાએ કહ્યું કે આગામી 24 કલાકમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની આગાહીને ધ્યાનમાં રાખીને રાજ્યના છ જિલ્લાઓ, શાજાપુર, અગર માલવા, મંદસૌર, ગુના અને અશોકનગરમાં રેડ એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે.

તેમણે કહ્યું કે છ જિલ્લામાં 64.5 મીમીથી 204.4 મીમી વરસાદ થવાની સંભાવના છે. પશ્ચિમ બંગાળના ઘણા ભાગોમાં પૂરને કારણે લગભગ 3 લાખ લોકો પ્રભાવિત થયા છે, ભલે આગલા દિવસે ઓછો વરસાદ પડ્યો હોય પરંતુ પરિસ્થિતિ હજુ પણ ખતરનાક છે.

તેમણે કહ્યું કે આ સમયગાળા દરમિયાન આ 17 જિલ્લાઓમાં 64.5 મીમીથી 115.5 મીમી સુધી વરસાદની અપેક્ષા છે. સાહાએ કહ્યું કે બે ચેતવણી ગુરુવાર સવારથી શુક્રવાર સવાર સુધી અસરકારક રહેશે. સમાચાર એજન્સી પીટીઆઈ અનુસાર, પૂરને કારણે પશ્ચિમ બંગાળના સાત જિલ્લાઓમાં ત્રણ લાખ લોકો પ્રભાવિત થયા છે અને અત્યાર સુધીમાં 23 લોકોના મોત થયા છે. અધિકારીના જણાવ્યા અનુસાર પરિસ્થિતિ હજુ પણ નાજુક છે અને જે લોકો ફસાયેલા છે તેમને પીવાનું પાણી અને અન્ય જરૂરીયાતો પૂરી પાડવામાં આવી રહી છે.

તેમણે કહ્યું કે છેલ્લા 24 કલાકમાં ચચોડા અને ભાણપુરામાં 11-11 સેમીનો મહત્તમ વરસાદ નોંધાયો છે, જ્યારે નખેરન, કુંભરાજ, સિલ્વાની, લેટેરી અને ગંજબાસોડા, બેગમગંજ, ગરાસપુર અને પઠાણીમાં નવ સેમી વરસાદ નોંધાયો છે. આશરે 4 લાખ હેક્ટર ખેતીલાયક જમીન પાણી હેઠળ છે. પશ્ચિમ બંગાળના પૂર્વ અને પશ્ચિમ બર્ધમાન, પશ્ચિમ મેદિનીપુર, હુગલી, હાવડા, દક્ષિણ 24 પરગણા અને બીરભૂમ જિલ્લાઓ આ સમયે સૌથી વધુ અસરગ્રસ્ત છે. બંગાળમાં પરિસ્થિતિને નિયંત્રિત કરવા માટે ડેમમાંથી સતત પાણી છોડવામાં આવી રહ્યું છે. પશ્ચિમ બંગાળ ઉપરાંત મધ્યપ્રદેશના 23 જિલ્લાઓમાં ઘણા પૂર પ્રભાવિત વિસ્તારો પૂરના કારણે જોખમમાં છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર મધ્યપ્રદેશના 23 જિલ્લાઓમાં ભારે વરસાદની ચેતવણી આપવામાં આવી છે. વરસાદને કારણે ગ્વાલિયર અને ચંબલ ક્ષેત્રના ઘણા જિલ્લાઓમાં પણ પૂર આવ્યું છે.

હવામાન વિભાગ એ મધ્યપ્રદેશ અને રાજસ્થાનના ઘણા ભાગોમાં વરસાદની આગાહી કરી છે. તે જ સમયે, રાષ્ટ્રીય રાજધાની દિલ્હીમાં પણ હળવા ઝરમર વરસાદની અપેક્ષા છે. ભારતીય હવામાન વિભાગ એ મધ્ય પ્રદેશના 17 જિલ્લાઓમાં નારંગી અને પીળા વરસાદની ચેતવણી જારી કરી છે. લો પ્રેશરનો વિસ્તાર રહે છે. દરમિયાન, ચોમાસાની ટ્રક લાઈન હવે બિકાનેર અને જયપુર થઈને બંગાળની ખાડી તરફ આગળ વધી રહી છે, જે ઉત્તરપ્રદેશમાં લો પ્રેશર એરિયાની મધ્યમાંથી પસાર થઈ રહી છે.

હવામાન આગાહી એજન્સી સ્કાયમેટના જણાવ્યા અનુસાર, ચક્રવાતી ચક્રવાતના રૂપમાં પંજાબ ઉપર વેસ્ટર્ન ડિસ્ટર્બન્સ જોવા મળી શકે છે. હવામાન પ્રવૃત્તિઓને કારણે મધ્યપ્રદેશ અને રાજસ્થાનમાં ભારે વરસાદ ચાલુ છે. દરમિયાન, હવામાન વિભાગએ ઉત્તર પ્રદેશ અને રાજસ્થાનના ઘણા ભાગોમાં વરસાદની આગાહી કરી છે. તે જ સમયે, રાષ્ટ્રીય રાજધાની દિલ્હીમાં પણ હળવા ઝરમર વરસાદની અપેક્ષા છે. પરિણામે, મધ્યપ્રદેશ, પૂર્વ રાજસ્થાન, ઉત્તરાખંડ, પિરીમ ઉત્તરપ્રદેશ, હરિયાણા અને હિમાચલ પ્રદેશમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદ થવાની સંભાવના છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *