48 કલાકમાં ગુજરાતમાં હવામાનશાસ્ત્રી અંબાલાલે સારો સંકેત આપ્યો, આ તારીખ પછી ચોમાસુ ગુજરાતમાં પહોંચશે, ભારે વરસાદ પડી શકે છે

અંબાલાલ પટેલે જણાવ્યું છે કે 18 ઓગસ્ટ થી 24 ઓગસ્ટ દરમિયાન સૌરાષ્ટ, દક્ષિણ ગુજરાત સહિતના અનેક પથંકમાં સારો વરસાદ પડી શકે છે. આ તરફ હવામાન નિષ્ણાતે ઉત્તર ગુજરાત અને મધ્ય ગુજરાતમાં પણ મેઘમહેર થતાની શક્યાતાઓ વ્યક્ત કરી છે. બંગાળની ખાડીમાં સિસ્ટમ સક્રિય થતા અંબાલાલ પટેલે સારા વરસાદના એંધાણ આપ્યા છે. તેમજ ખેડૂતોને ઓગસ્ટમાં વરસાદથી લાભ થશે તેવું પણ જણાવ્યું છે.સામાન્ય રીતે ગુજરાતમાં છેલ્લા કેટલાય દિવસોથી સતત વાદળછાયું વાતાવરણ જોવા મળી રહ્યું છે, પરંતુ વરસાદ આવી રહ્યો નથી. કેટલાક વિસ્તારોમાં થોડા થોડા સમયે ઝરમર વરસાદ વરસી રહ્યો છે પરંતુ સારો વરસાદ થતો નથી. જેના કારણે લોકો પણ હેરાન થઈ રહ્યાં છે. તો હવે બીજી તરફ બે દિવસ ઉત્તર ગુજરાતના વિવિધ વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદ પડવાની અંબાલાલ પટેલ દ્વારા આગાહી કરવામાં આવી છે.

બીજી તરફ રાજ્યાના હવામાન વિભાગે રાજ્યમાં સામાન્ય વરસાદની શક્યતા વ્યક્ત કરી છે ઓટોમોટિવ હવામાન વિભાગે આગાહી કરતા જણાવ્યું છે કે ગુજરાતમાં 3 દિવસ વરસાદી માઅંબાલાલ પટેલે જણાવ્યું હતું કે, 18 ઓગસ્ટથી 24 ઓગસ્ટ સુધી સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાત સહિત રાજ્યના ઘણા ભાગોમાં સારા વરસાદની સંભાવના છે. આ અંગે હવામાનશાસ્ત્રીઓએ ઉત્તર ગુજરાત અને મધ્ય ગુજરાતમાં પણ વાદળ ફાટવાની સંભાવના વ્યક્ત કરી છે.

બંગાળની ખાડીમાં સિસ્ટમ સક્રિય હોવાથી અંબાલાલ પટેલે સારા વરસાદની આગાહી કરી છે. તેમણે એમ પણ કહ્યું કે ઓગસ્ટમાં વરસાદથી ખેડૂતોને ફાયદો થશે.સામાન્ય રીતે, છેલ્લા ઘણા દિવસોથી ગુજરાતમાં વાદળછાયું વાતાવરણ છે, પરંતુ વરસાદ પડતો નથી. કેટલાક વિસ્તારોમાં અવારનવાર વરસાદ પડી રહ્યો છે પણ સારો નથી. જેના કારણે લોકો પણ ચિંતામાં મુકાયા છે. બીજી બાજુ, અંબાલાલ પટેલે બે દિવસ ઉત્તર ગુજરાતના વિવિધ વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે.

બીજી તરફ રાજ્યના હવામાન વિભાગે રાજ્યમાં સામાન્ય વરસાદની આગાહી કરી છે. જોકે, ઓગસ્ટના અંત સુધીમાં સારા વરસાદની અપેક્ષા છે. જો આપણે વાત કરીએ તો ગુજરાતમાં હજુ પણ અપૂરતો વરસાદ જોવા મળી રહ્યો છે.ગુજરાતમાં અપેક્ષિત વરસાદ થયો નથી. ઘર સુધારણા સેવાઓના કારણે દેશના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં વરસાદ પડી રહ્યો હતો. ગુજરાતમાં ફરી એકવાર ભારે વરસાદની સંભાવના છે. રાજ્યમાં 9 ઓગસ્ટ સુધી ભારે વરસાદની આગાહી છે.

જો આપણે વાત કરીએ તો, દક્ષિણ ગુજરાતમાં મોસમનો સૌથી વધુ વરસાદ 22.55 ઇંચ નોંધાયો છે જ્યારે રાજ્યમાં 12 ઇંચ સાથે 36 ટકા મોસમી વરસાદ થયો છે. મેડિકલ રિપોર્ટ્સ અનુસાર, ગયા વર્ષે 5 ઓગસ્ટ સુધી મોસમનો 43 ટકા વરસાદ 14 ઇંચ સાથે નોંધાયો હતો, જે ગત વર્ષ કરતા હજુ 7 ટકા ઓછો છે. કાનૂની જ્યારે બીજી બાજુ ચોરસ ઇમરજન્સી કંટ્રોલ રૂમ ચોવીસ કલાક કાર્યરત છે. અંબાલાલ પટેલે આગામી ત્રણ દિવસ ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે.

અત્યાર સુધીમાં કચ્છમાં 5.51 ઇંચ સાથે 31.61 ટકા, ઉત્તર ગુજરાતમાં 8.70 ઇંચ સાથે 30.78 ટકા, પૂર્વ મધ્ય ગુજરાતમાં 10.70 ઇંચ સાથે 33.79 ટકા, સૌરાષ્ટ્રમાં 33.47 ટકા વરસાદ નોંધાયો છે. સિઝનમાં 9.25 ઇંચ અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં 22.55 ઇંચ સાથે વરસાદ 39.18 ટકા છે.હવામાન વિભાગના અંબાલાલ પટેલના જણાવ્યા અનુસાર 12 ઓગસ્ટ પછી કેટલાક જિલ્લાઓમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. પુનર્વસન ઉત્તર, મધ્ય અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં હાલમાં સામાન્ય વરસાદ જોવા મળશે. હવામાન વિભાગનો અંદાજ છે કે રાજ્યમાં હજુ પણ વરસાદમાં 29 ટકાનો ઘટાડો થયો છે. અંબાલાલ પટેલે જણાવ્યું હતું કે ઓગસ્ટમાં સારો વરસાદ થશે.

ખાસ કરીને આગામી ચાર દિવસ સુધી ગુજરાતના સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં વરસાદી માહોલ ચાલુ રહેશે. આ સિવાય મધ્ય ગુજરાત, ઉત્તર ગુજરાત અને કચ્છના અલગ અલગ વિસ્તારોમાં પણ આગામી ચાર દિવસ સુધી વરસાદ પડવાની સંભાવના છે.હોલ સર્જાશે જેને લઈ અનેક વિસ્તારમાં સામાન્ય વરસાદ પડી શકે છે. જો કે ઓગસ્ટ અંત સુધીમાં સારો એવો વરસાદ નોંધાઈ શકે છે. જો વાત કરવામાં આવે તો ગુજરાતમાં હજુ પણ વરસાદની ઘટ જોવા મળી રહી છે જોઈએ એવો વરસાદ ગુજરાતમાં પડ્યો નથી. ઘર સુધારણા સેવાઓકારણે દેશના મોટા ભાગના વિસ્તારોમાં વરસાદ જોવા વરસી રહ્યો હતો. ગુજરાતમાં પણ હવે ફરી એકવાર ભારે વરસાદ થવાની શક્યતા પ્રબળ બની છે. રાજ્યમાં 6 ઓગસ્ટ સુધી ભારે વરસાદની સંભાવના છે.

જો વાત કરવામાં આવે તો દક્ષિણ ગુજરાતમાં સૌથી વધુ સિઝનનો 22.55 ઈંચ વરસાદ ખાબકી ચુક્યો છે જ્યારે રાજ્યમાં 12 ઈંચ સાથે મોસમનો 36 ટકા વરસાદ નોંધાયો છે. તબીબી જેની સરખામણીએ ગયા વર્ષે 5 ઓગસ્ટ સુધી 14 ઈંચ સાથે મોસમનો 43 ટકા વરસાદ નોંધાઇ ચૂક્યો હતો.ગયા વર્ષની સરખામણીએ વરસાદ હજુ 7 ટકા ઓછો નોંધાયો છે.ભારે વરસાદની આગાહીના પગલે માછીમારોને દરિયો ન ખેડવા માટે પણ સૂચના આપી દેવાઈ છે. કાયદેસર જ્યારે બીજી તરફ વર્ગ ઇમરજન્સી કંટ્રોલ રૂમ 24 કલાક કાર્યરત કરાયા છે. આગામી ત્રણ દિવસ સુધી ભારે વરસાદની આગાહી અંબાલાલ પટેલ દ્વારા કરવામાં આવી હતી.

અત્યાર સુધી કચ્છમાં 5.51 ઈંચ સાથે મોસમનો 31.61 ટકા, ઉત્તર ગુજરાતમાં 8.70 ઈંચ સાથે મોસમનો 30.78 ટકા, પૂર્વ મધ્ય ગુજરાતમાં 10.70 ઈંચ સાથે મોસમનો 33.79 ટકા સૌરાષ્ટ્રમાં 9.25 ઈંચ સાથે મોસમનો 33.47 ટકા અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં 22.55 ઈંચ સાથે મોસમનો સરેરાશ 39.18 ટકા વરસાદ નોંધાયો છે.સારવાર હવામાન વિભાગના અંબાલાલ પટેલના અનુમાન પ્રમાણે 12 ઓગષ્ટ બાદ વરસાદનું જોર વધતા કેટલાક જિલ્લામાં ભારે વરસાદ પડી શકે છે. પુનર્વસન તો હાલમાં ઉત્તર, મધ્ય અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં સામાન્ય વરસાદ પડશે. રાજ્યમાં હજુ પણ 29 ટકા વરસાદની ઘટ હોવાનો હવામાન વિભાગનું અનુમાન છે. અંબાલાલ પટેલ જણાવ્યું છે કે ઓગસ્ટ મહિનામાં સારો વરસાદ રહેશે.

ખાસ કરીને આગામી ચાર દિવસ સુધી ગુજરાતના સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં વરસાદી માહોલ જામશે. ઉપરાંત મધ્ય ગુજરાત, ઉત્તર ગુજરાત અને કચ્છના છૂટા છવાયા વિસ્તારોમાં પણ આગામી ચાર દિવસ સુધી વરસાદ થવાની શક્યતાઓ છે.સાઉથ વેસ્ટમાં ઉભી થયેલ લો પ્રેશર સિસ્ટમ ના કારણે આગામી ચાર દિવસ સુધી વરસાદી વાતાવરણ ગુજરાત, રાજસ્થાન, મધ્યપ્રદેશ, ઉત્તરપ્રદેશ, મહારાષ્ટ્ર, પંજાબ અને હરિયાણામાં જોવા મળશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *