આગામી 48 કલાકમાં ગુજરાતના આ વિસ્તારોમાં મેઘો થશે મહેરબાન, આ વિસ્તારમાં આપ્યું રેડ એલર્ટ - Jan Avaj News

આગામી 48 કલાકમાં ગુજરાતના આ વિસ્તારોમાં મેઘો થશે મહેરબાન, આ વિસ્તારમાં આપ્યું રેડ એલર્ટ

રાજ્યમાં આ વર્ષે ભારે વરસાદની અછત છે. ગત વર્ષની સરખામણીમાં આ વર્ષે રાજ્યમાં ઓછો વરસાદ થયો છે. દરમિયાન, 31જુલાઈના રોજ બંગાળની ખાડી પર પ્રકાશ દબાણ પ્રણાલી સક્રિય થઈ હતી, જે વેસ્ટર્ન ડિસ્ટર્બન્સને મજબૂત બનાવે છે. તેથી, દક્ષિણ અને પૂર્વીય રાજ્યોમાં વરસાદના પવનો તીવ્ર બન્યા છે. કેટલાક સ્થળોએ પાણી ભરાયા હતા અને કેટલાકને નુકસાન થયું હતું. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર આ વર્ષે ચોમાસું મધ્યમ છે. દક્ષિણ ગુજરાતમાં આ સિઝનમાં અત્યાર સુધીમાં 30-40 ટકા વરસાદ થયો છે અને હજુ પણ 30 અથવા 31 જુલાઈએ રાજ્યમાં ભારે વરસાદની અપેક્ષા છે.

હવામાન વિભાગે આગાહી કરી હતી કે બંગાળની ખાડીમાં હળવા દબાણ પ્રણાલીને કારણે ગુજરાતમાં 1 ઓગસ્ટ સુધી વરસાદ પડશે. હવામાન વિભાગની આગાહીને પગલે સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતના ઘણા ભાગોમાં છેલ્લા બે દિવસથી વરસાદ પડી રહ્યો છે. જોકે, મધ્ય ગુજરાત અને ઉત્તર ગુજરાતમાં હજુ પણ વરસાદની અછત છે.

હવામાનશાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે જણાવ્યું છે કે 30 જુલાઈ બાદ ભારે વરસાદ થશે અને ઓગસ્ટમાં પડતો શ્રાવણ મહિનો સોમવારથી શરૂ થઈ રહ્યો છે અને શુક્ર કન્યા રાશિમાં પ્રવેશ કરી રહ્યો હોવાથી સૌરાષ્ટ્રમાં ગત વર્ષ કરતાં સારો વરસાદ થશે. પરંતુ વર્તમાન હવામાનને કારણે હવામાન બદલાઈ રહ્યું છે જેના કારણે આગામી ત્રણ દિવસમાં ફરી વરસાદ થશે. આ મહિને સારા વરસાદને કારણે ખેડૂતને કૃષિ પાકોમાં ઘણો ફાયદો થયો છે.

અહેવાલો અનુસાર, જાણીતા હવામાનશાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે મહત્વની આગાહી કરી છે. હવામાનશાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલના જણાવ્યા મુજબ, ગુજરાત સામાન્ય વરસાદ નહીં પણ એક વર્ષ માટે છૂટોછવાયો વરસાદ જોશે. તેમણે જણાવ્યું હતું કે તમામ વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદ પડશે અને જ્યાં વરસાદ નહીં હોય તે વિસ્તારો સંપૂર્ણપણે સૂકા રહેશે. ઓછા દબાણના કારણે વરસાદનું ભારણ વધુ સક્રિય રહેશે, ખાસ કરીને ગુજરાત અને મધ્યપ્રદેશમાં.

આ સિવાય હવામાનશાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે જણાવ્યું હતું કે બંગાળની ખાડીમાં પશ્ચિમી વિક્ષેપના કારણે મધ્ય ભારતના રાજ્યોમાં પણ સારો વરસાદ થશે. મધ્યપ્રદેશમાં 1 ઓગસ્ટ સુધી ભારે વરસાદની સંભાવના છે, જેના કારણે નર્મદા નદીના જળસ્તરમાં વધારો થશે. હવામાનશાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે પણ નર્મદા નદીમાં પૂરની શક્યતા વ્યક્ત કરી છે.રાજ્યના હવામાન વિભાગે વરસાદની આગાહી કરી છે. હવામાન વિભાગે વલસાડ, નવસારી, ડાંગ અને તાપી સહિત રાજ્યના કેટલાક વિસ્તારોમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે.

ઉલ્લેખનીય છે કે આ વર્ષે રાજ્યમાં ભારે વરસાદ પડી રહ્યો છે. રાજ્યમાં માત્ર 18 તાલુકા એવા છે જ્યાં 50 ટકાથી વધુ વરસાદ નોંધાયો છે. આ 18 તાલુકાઓને બાદ કરતા બાકીના રાજ્યમાં 50 ટકાથી ઓછો વરસાદ થયો છે. દરમિયાન જો આગામી મહિનાઓમાં સારો વરસાદ નહીં થાય તો ખેડૂતોનું ઉત્પાદન ઘટી શકે છે.આ સિવાય સાબરકાંઠા, અમદાવાદ અને ગાંધીનગરમાં પણ ભારે વરસાદ પડી શકે છે.

આ સાથે જ હવામાન વિભાગે સૌરાષ્ટ્ર સહિત દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં સારા વરસાદની આગાહી કરી છે.મહત્વપૂર્ણ છે કે 30 જુલાઈના રોજ બંગાળની ખાડીમાં વધુ એક લો પ્રેશર સર્જાયું છે. જેના કારણે ગુજરાતમાં સારા વરસાદની સંભાવના છે.

નક્ષત્રની વાત કરીએ તો હાલમાં પુષ્પા નક્ષત્ર ચાલી રહ્યું છે. ઓગસ્ટના રોજ પુષ્પા નક્ષત્ર પૂર્ણ થશે અને તે પછી અશ્લેલા નક્ષત્ર હશે. અશ્લેષા નક્ષત્રમાં વાહન ખીલે છે. નક્ષત્રનું વાહન ફાટી નીકળ્યું હોવાથી આ નક્ષત્ર દરમિયાન સારો વરસાદ થાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *