48 કલાક માં ગુજરાત માં રાતોરાતથી ભારે વરસાદ આગાહી, આગામી 3 દિવસમાં જ ગુજરાતના આ વિસ્તારોમાં મેઘો થશે મહેરબાન - Jan Avaj News

48 કલાક માં ગુજરાત માં રાતોરાતથી ભારે વરસાદ આગાહી, આગામી 3 દિવસમાં જ ગુજરાતના આ વિસ્તારોમાં મેઘો થશે મહેરબાન

હવામાન વિભાગે આગામી બે દિવસમાં રાજ્યના ઘણા ભાગોમાં વરસાદની આગાહી કરી છે. મહત્વપૂર્ણ છે કે હવે હવે પછીની રથયાત્રાને લઈને મૂંઝવણ દૂર થઈ ગઈ છે, ત્યારે રથયાત્રાના દિવસે જ વરસાદ થવાની સંભાવના છે. જુલાઇમાં રથયાત્રાના દિવસે સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતના વિવિધ ભાગોમાં ભારે વરસાદની આગાહી પણ કરવામાં આવી છે.

હવામાન વિભાગે રથયાત્રાના દિવસે અમદાવાદમાં ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે. વડોદરા શહેર નજીક આવેલા જરોદ ગામે રાષ્ટ્રીય આપત્તિ પ્રતિક્રિયા દળના 6 ઠ્ઠી બાલીઆન તૈનાત છે. એનડીઆરએફ કુદરતી આફતો, અકસ્માતો અને દુર્ઘટનાઓના સમયમાં અસરકારક રીતે કાર્ય કરવા માટે સજ્જ છે. ત્યારે આગામી દિવસોમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની આગાહી માટે એનડીઆરએફની 10 ટીમો તૈયાર કરવામાં આવી છે. જેમાં ગુજરાતના આઠ અને રાજસ્થાનના બે જિલ્લાનો સમાવેશ થાય છે.

રાજ્યના હવામાન વિભાગે વરસાદની આગાહી કરી છે. ગુજરાતમાં વરસાદ પાછો ખેંચ્યા બાદ જો આ વખતે વરસાદ નહીં આવે તો ખેડુતોના પાકને ભારે નુકસાન થવાની ભીતિ સેવાઇ રહી છે. બંગાળમાં હવે ચોમાસુ સિસ્ટમ સક્રિય થઈ ગઈ છે, વરસાદની સંભાવના વધી ગઈ છે.

સૌરાષ્ટ્રના દરિયાકાંઠે સર્જાયેલા લો પ્રેશર અને ચક્રવાત પરિભ્રમણ પ્રણાલીને પગલે રાજ્યમાં ચોમાસુ ફરી એકવાર સક્રિય થઈ ગયું છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા મુજબ દક્ષિણ ગુજરાતમાં 3 દિવસ અને સૌરાષ્ટ્રમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની આગાહી છે.

હવામાન વિભાગના નિયામક મનોરમા મોહંતીના જણાવ્યા મુજબ, દક્ષિણ ગુજરાતમાં આજે અને આવતીકાલે સૌરાષ્ટ્રમાં ત્રણ દિવસ અને ભારે વરસાદની આગાહી છે. દક્ષિણ ગુજરાતમાં નવસારી, વલસાડ અને દમણમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની આગાહી છે, જ્યારે ડાંગ, તાપી અને સુરતમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. ભારે વરસાદને કારણે માછીમારોને દરિયામાં બે દિવસ સુધી હળ ન ઉતારવા સૂચના આપવામાં આવી છે.

રાજ્યના હવામાન વિભાગે રવિવારથી રાજ્યમાં ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે. હવામાન વિભાગે જણાવ્યું છે કે 10 જુલાઇથી આખા ગુજરાતમાં વાતાવરણ વાદળછાયું રહેશે અને 11 થી 13 જુલાઇ સુધી દક્ષિણ ગુજરાતમાં સારો વરસાદ પડી શકે છે.

રાજ્યના ખેડુતો વરસાદની રાહ જોઇ રહ્યા હતા ત્યારે હવામાન વિભાગે રાહતના સમાચાર આપ્યા છે ખેડુતોને. જેમાં ગુજરાતના આઠ અને રાજસ્થાનના બે જિલ્લાનો સમાવેશ થાય છે. વડોદરાના 6 ઠ્ઠી બટાલિયનના ડેપ્યુટી કમાન્ડર અનુપમે કહ્યું કે, ગુજરાતના 8 જિલ્લા અને રાજસ્થાનના 2 જિલ્લાઓમાં કુલ 10 ટીમો તૈનાત કરવામાં આવી છે. આ દરેક ટીમમાં 25 પ્રશિક્ષિત અને બચાવ રાહતમાં કુશળ છે. જેની પાસે વાવાઝોડા અને પૂર જેવી આપત્તિઓમાં લોકોને બચાવવાની કુશળતા છે.

ખેડુતોએ ખેતી માટે વરસાદ ઉપર આધાર રાખવો પડે છે. પાકને સિંચાઈ માટે રાજ્યે વરસાદ ઉપર નિર્ભર રહેવું પડશે. પરંતુ આ વખતે ખેડૂતો તેમનો વરસાદ પાછો ખેંચી રહ્યા છે. જો તેમના પાક માટે પૂરતું પાણી નહીં મળે તો દુષ્કાળનો ભય છે.

તેમણે વધુમાં જણાવ્યું કે આઠ ટીમો ગુજરાતના સુરત, વલસાડ, નવસારી, સોમનાથ, રાજકોટ, કચ્છ, અને મોરબી જિલ્લામાં પહોંચી છે. જ્યારે બે ટીમો રાજસ્થાનના કોટા અને ઉદેપુર મોકલવામાં આવી છે. દુર્ઘટના સમયે આ ટીમો સ્ટેટ ઇમર્જન્સી સેન્ટર દ્વારા સૂચના મુજબ કાર્ય કરશે. આ ટીમો આપત્તિના કિસ્સામાં સંદેશાવ્યવહાર માટે જરૂરી ઉપકરણો અને ઉપકરણો, પ્રાથમિક સારવાર માટે જરૂરી તબીબી સાધનો, બોટ, લાઇફ જેકેટ સહિતના અત્યાધુનિક ઉપકરણોથી સજ્જ છે.

બંગાળની ખાડીમાં નીચા દબાણ હવે સક્રિય છે, જેનાથી ખેડૂતો માટે વરસાદની સંભાવના વધી છે. આ સંદર્ભે, સૌરાષ્ટ્રમાં 16 અને 17 જુલાઇએ હળવાથી મધ્યમ વરસાદની સંભાવના છે, અને મધ્ય અને ઉત્તર ગુજરાતમાં પણ વરસાદ પડશે તેવી સંભાવના છે. મહત્વપૂર્ણ છે કે બંગાળની ખાડીમાં નવી સિસ્ટમની જગ્યાએ હવે વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે.

સૌરાષ્ટ્રમાં જામનગર, પોરબંદર, દ્વારકા અને કચ્છમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. બીજી તરફ ઉત્તર ગુજરાતમાં પણ હળવાથી મધ્યમ વરસાદની સંભાવના છે. છેલ્લા 24 કલાકમાં રાજ્યના 70 તાલુકાઓમાં વરસાદ પડ્યો છે. રાજ્યમાં આ સિઝનમાં અત્યાર સુધીમાં 20.09 ટકા વરસાદ થયો છે. રાજ્યભરમાં, આ વર્ષે ચોમાસાની સીઝનમાં ગઈકાલ સુધીમાં કુલ 19.31 ટકાનો વરસાદ થયો છે, કચ્છમાં ચોમાસાની સીઝનમાં અત્યાર સુધીમાં સરેરાશ 23.29 ટકાનો વરસાદ થયો છે, જ્યારે ઉત્તર ગુજરાતમાં આ સિઝનમાં અત્યાર સુધીમાં 17.87 ટકા વરસાદ થયો છે .

મધ્ય ગુજરાતમાં ચોમાસાની કુલ સીઝનમાં અત્યાર સુધીમાં 18.86 ઇંચ વરસાદ થયો છે. સૌરાષ્ટ્રમાં અત્યાર સુધીની કુલ સીઝનમાં 19.97 ટકાનો વરસાદ થયો છે. દક્ષિણ ગુજરાતમાં આ સીઝનમાં અત્યાર સુધીના કુલ વરસાદના 19.46 ટકા વરસાદ થયો છે.

હવામાન વિભાગે આગામી કેટલાક દિવસોમાં ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે. મહત્વપૂર્ણ છે કે જુલાઈના બીજા અઠવાડિયામાં સારો વરસાદ પડે તેવી સંભાવના છે. જેમાંથી 43 હજાર હેક્ટરમાં મગફળી, 21 હજાર હેક્ટરમાં સોયાબીન અને 9 હજાર હેક્ટરમાં કપાસનું વાવેતર થયું છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર 17 અને 19 જુલાઇએ દક્ષિણ ગુજરાત અને સૌરાષ્ટ્રના કેટલાક જિલ્લાઓમાં સામાન્ય વરસાદ થવાની સંભાવના છે. રાજ્ય સરકાર આપત્તિ વ્યવસ્થાપન વિભાગ સાથે સંકલનમાં કામ કરી રહી છે.

એનડીઆરએફ મુખ્યત્વે તમામ પ્રકારની કુદરતી આફતો, અને દુર્ઘટનાઓમાં જીવન અને સંપત્તિના બચાવ માટે અત્યાધુનિક તાલીમ અને ઉપકરણોથી સજ્જ છે. તાજેતરના તાઈ-તે વાવાઝોડાને પગલે એનડીઆરએફ ટીમોએ દક્ષિણ ગુજરાત અને સૌરાષ્ટ્ર જિલ્લામાં સેવાઓ પૂરી પાડી હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *