24 કલાક માં વેસ્ટર્ન ડિસ્ટર્બન્સને કારણે ભારે વરસાદ ની આગાહી,સૌરાષ્ટ્રમાં આ વિસ્તારમાં વરસાદ ની આગાહી - Jan Avaj News

24 કલાક માં વેસ્ટર્ન ડિસ્ટર્બન્સને કારણે ભારે વરસાદ ની આગાહી,સૌરાષ્ટ્રમાં આ વિસ્તારમાં વરસાદ ની આગાહી

ભારત ઉપરાંત હવામાન ખાતાએ સંભળાવ્યું છે કે સોમવારે વાદળછાયા વાવાઝોડા સાથે રાજસ્થાન કોટા, ઉદેપુર, અજમેર, જયપુર અને ભરતપુર વિભાગના ગાજવીજ સાથે વરસાદ પડશે .ભારતીય હવામાન વિભાગે કહ્યું કે સોમવારથી દિલ્હી સહિત અનેક વિસ્તારોમાં વરસાદની સંભાવના છે. આ સિવાય રાજસ્થાનના ઘણા વિસ્તારોમાં પણ વરસાદ પડી શકે છે. દેશના ઘણા ભાગોમાં દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસાની ગતિ ધીમી પડી છે. તેના કારણે દિલ્હી-એનસીઆર સહિતના ઘણા ભાગોમાં તાપમાનમાં વધારો જોવા મળી રહ્યો છે. તે જ સમયે, ભારત હવામાન વિભાગ એ માહિતી આપી છે કે  દિલ્હી, ભિવાની, ચરખી-દાદરી, ભિવાડી, ઝજ્જર અને તેની આસપાસના વિસ્તારોમાં વરસાદની સંભાવના છે. આ દરમિયાન, ભારે પવન ફૂંકશે અને હવામાન ઠંડુ રહેશે.

ભારતીય હવામાન વિભાગે ચોમાસાને લઈને સારા સમાચાર જાહેર કર્યા છે. આ ઉપરાંત ઉત્તર પ્રદેશના કેટલાક સ્થળોએ અને પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશના જુદા જુદા સ્થળોએ 6 જુલાઈને મંગળવાર માટે વરસાદ અને વાવાઝોડાની ચેતવણી જારી કરવામાં આવી છે.આઇએમડી અનુસાર સોમવારે દિલ્હી-એનસીઆર, હરિયાણા, પંજાબ અને ઉત્તર પ્રદેશના કેટલાક વિસ્તારોમાં વરસાદ પડી શકે છે.

જેના કારણે લોકોને ગરમીથી થોડીક હદે રાહત મળશે. વિભાગે આગાહી કરી છે કે રવિવાર અને સોમવારે રાજસ્થાનના કોટા, ઉદેપુર, અજમેર, જયપુર અને ભરતપુર વિભાગોમાં અલગ-અલગ સ્થળોએ વાવાઝોડા સાથે વરસાદ પડશે, જ્યારે પશ્ચિમ રાજસ્થાનના બીકાનેર અને જોધપુર વિભાગમાં પણ આગામી 48 કલાક દરમિયાન વાવાઝોડા સાથે વાવાઝોડા સાથે વરસાદ પડશે. વરસાદની આગાહી કહેવામાં આવી છે.

ઉત્તર ભારતના કેટલાક ભાગોમાં, દક્ષિણ દ્વીપકલ્પના કેટલાક ભાગોમાં, મધ્ય, પૂર્વ અને ઉત્તરપૂર્વ ભારતમાં સામાન્ય અને નીચે સામાન્ય વરસાદ જોવા મળી શકે છે. આ ઉપરાંત ઉત્તર પ્રદેશના કેટલાક સ્થળોએ અને પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશના જુદા જુદા સ્થળોએ 6 જુલાઈને મંગળવાર માટે વરસાદ અને વાવાઝોડાની ચેતવણી જારી કરવામાં આવી છે. વિભાગે જુલાઇએ પૂર્વ ઉત્તર પ્રદેશના કેટલાક સ્થળોએ અને પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશના એકાંત સ્થળોએ વરસાદ અને વાવાઝોડાની આગાહી કરી છે. રવિવારે કહ્યું હતું કે, થોભ્યા પછી આગાહી મોડેલો દર્શાવે છે કે આઠ જુલાઇથી વરસાદ સંબંધિત પ્રવૃત્તિઓ તીવ્ર બનશે, પછી દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું ફરી એકવાર સક્રિય તબક્કામાં પ્રવેશ કરશે.

તેમણે કહ્યું કે, બંધારણોમાં બંગાળની ખાડીમાં હવામાન પ્રણાલીની રચનાના સંકેત છે. લગભગ ત્રણ દાયકાઓથી દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસા પર સંશોધન કરી રહેલા રાજીવનએ ટ્વીટ કર્યું, ‘મોનસૂન અપડેટ પશ્ચિમ દરિયાકાંઠે અને પૂર્વ મધ્ય ભારત પર વરસાદ સંબંધિત પ્રવૃત્તિઓ પરત સૂચવે છે. 12 જુલાઈએ બંગાળની ખાડી પર હવામાન સિસ્ટમની રચના અને ત્યારબાદ સક્રિય ચોમાસાના તબક્કાના પ્રારંભિક સંકેતો પણ આપી રહ્યા છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર સોમવારે દિલ્હી-એનસીઆર, હરિયાણા, પંજાબ અને ઉત્તર પ્રદેશના કેટલાક વિસ્તારોમાં વરસાદ પડી શકે છે. દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસામાં 19 જૂનથી પ્રગતિ થઈ નથી. ચોમાસું હજી દિલ્હી, હરિયાણા, પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશના ભાગો, પંજાબ અને પશ્ચિમ રાજસ્થાનના ઘણા ભાગોમાં પહોંચ્યું નથી. જુલાઇની તેની આગાહીમાં, ભારત હવામાન વિભાગે કહ્યું કે એકંદરે આ મહિનામાં દેશભરમાં સારો વરસાદ જોવા મળશે.વિભાગે જણાવ્યું હતું કે હવામાન પ્રણાલીની ગેરહાજરીને કારણે ચોમાસાની પ્રગતિ માટે 7 જુલાઈ સુધી કોઈ અનુકૂળ સ્થિતિ નથી.આવી સ્થિતિમાં, એવી અપેક્ષા છે કે 8 મી જુલાઈ પછી ઘણા વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદ પડશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *