ટાટાની કંપની બચાવવા માટે પોતાનો કિંમતી હીરા વેચનારા એક મહિલાની વાર્તા. - Jan Avaj News

ટાટાની કંપની બચાવવા માટે પોતાનો કિંમતી હીરા વેચનારા એક મહિલાની વાર્તા.

ટાટા જૂથ એક ખાનગી વ્યવસાયિક સંગઠન છે જેનું મુખ્ય મથક મુંબઇમાં છે. આ જૂથનો એક ભાગ ‘TISCO’ કંપની છે. એક સમયે ટાટા સ્ટીલ કંપનીની સ્થિતિ નોંધપાત્ર કથળી હતી. હા, આ કંપની આર્થિક રીતે નબળી હતી. આવી સ્થિતિમાં એક મહિલાએ આ કંપનીને આર્થિક મુશ્કેલીમાંથી બહાર કાી. ચાલો આપણે જાણીએ કે તે મહિલા કોણ હતી અને કઈ રીતે તેણે ટાટા સ્ટીલ કંપનીને નાણાકીય મુશ્કેલીઓના યુગમાંથી બહાર કાઢી

ચાલો તમને જણાવી દઇએ કે આ એક મહિલા મેહરબાઈ ટાટાની વાર્તા છે. જેના કારણે આજે ટાટા સ્ટીલ કંપનીને માન્યતા મળી છે. મોટાભાગના લોકો આ મહિલાને જાણતા ન હોય, જેને વ્યાપકપણે પ્રથમ ભારતીય નારીવાદી ચિહ્નોમાંથી એક માનવામાં આવે છે. તે જાણીતું છે કે લેડી મેહરબાઈ ટાટા બાળ લગ્નના નાબૂદીથી માંડીને મહિલાઓના મતાધિકાર અને છોકરીઓના શિક્ષણથી લઈને પૂર્દાહ દૂર કરવા સુધીની દરેક બાબતો માટે જાણીતા છે. પરંતુ આટલું જ નહીં, તેઓ દેશની સૌથી મોટી સ્ટીલ કંપની ટાટા સ્ટીલને બચાવવા માટેના યોગદાન માટે પણ જાણીતા છે.

હરીશ ભટ્ટે તેની નવીનતમ પુસ્તક ટાટા સ્ટોરીઝમાં જણાવ્યું છે કે ‘લેડી મેહરબાઈ ટાટા’એ કેવી રીતે સ્ટીલની દિગ્ગજને બચાવી હતી. જમસેટજી ટાટાના મોટા પુત્ર સર ડોરાબજી ટાટાએ 245.35 કેરેટ જ્યુબિલી હીરા ખરીદ્યો હતો, જે તેની પત્ની લેડી મેહરબાઈ માટે લંડનના વેપારીઓ પાસેથી કોહિનૂર (105.6 કેરેટ, કાપ) કરતા બમણો મોટો છે. 1900 ના દાયકામાં તેની કિંમત લગભગ 1,000,000 છે. આ અમૂલ્ય ગળાનો હાર લેડી મેહરબાઈ માટે એટલો ખાસ હતો કે તેણે તેને ખાસ પ્રસંગો પર પહેરવાનું રાખ્યું. પરંતુ પરિસ્થિતિએ વર્ષ 1924 માં એવું વળાંક લીધું કે લેડી મેહરબાઈએ તેને વેચવાનું નક્કી કર્યું.

ચાલો આપણે તમને જણાવી દઈએ કે કંઇક એવું બન્યું હતું કે તે સમયે ટાટા સ્ટીલની સામે રોકડની તંગી હતી અને કંપનીના કર્મચારીઓને પગાર ચૂકવવા પૈસા બાકી નહોતા. તે સમયે, લેડી મેહરબાઈએ કંપનીના કર્મચારીઓ અને કંપનીને બચાવવી તે વધુ યોગ્ય હતું, અને તેમણે જ્યુબિલી ડાયમંડ સહિત તેની સંપૂર્ણ વ્યક્તિગત સંપત્તિને શાહી બેંક પાસે ગીરોવીત રાખી હતી જેથી તે ટાટા સ્ટીલ માટે નાણાં એકત્ર કરી શકે.

લાંબા સમય પછી, કંપનીએ વળતર આપવાનું શરૂ કર્યું અને પરિસ્થિતિમાં સુધારો થયો. હરીશ ભટ્ટે તેમના પુસ્તકમાં ખુલાસો કર્યો છે કે, તીવ્ર સંઘર્ષના તે સમયમાં એક પણ કાર્યકરને છૂટા કરવામાં આવ્યો ન હતો અને તેના કારણે આ શક્ય બન્યું હતું. તે સ્ત્રી હતી.

ટાટા ગ્રુપના જણાવ્યા મુજબ સર દોરબજી ટાટા ટ્રસ્ટની સ્થાપના માટે સર ડોરાબજી ટાટાના મૃત્યુ પછી જ્યુબિલી ડાયમંડ વેચવામાં આવ્યો હતો. લેડી મહેરબાઈ ટાટા તેમાંથી એક હતા જેમની સાથે શારદા અધિનિયમ અથવા 1929 માં પસાર થયેલા બાળ લગ્ન નિષેધ અધિનિયમ માટે સલાહ લેવામાં આવી હતી. તેમણે ભારતમાં તેમજ વિદેશમાં પણ તેના માટે સક્રિયપણે અભિયાન ચલાવ્યું હતું. તે રાષ્ટ્રીય મહિલા પરિષદ અને અખિલ ભારતીય મહિલા પરિષદનો પણ એક ભાગ હતી. 29 નવેમ્બર, 1927 ના રોજ, લેડી મેહરબાઈએ મિશિગનમાં હિન્દુ મેરેજ બિલ માટે કેસ કર્યો.

તેમણે 1930 માં અખિલ ભારતીય મહિલા પરિષદમાં મહિલાઓને સમાન રાજકીય દરજ્જાની માંગ કરી. લેડી મેહરબાઈ ટાટા ભારતના ફેડરેશન Indianફ ઈન્ડિયન વિમેન્સ લીગ્સના અધ્યક્ષ અને બોમ્બે પ્રેસિડેન્સી વિમેન્સ કાઉન્સિલની સ્થાપક હતા. લેડી મેહરબાઈના નેતૃત્વમાં આંતરરાષ્ટ્રીય મહિલા પરિષદમાં ભારતનો પણ સમાવેશ કરવામાં આવ્યો હતો.

ટેનિસ રમવાની શોખીન મેહરબાઈએ ટેનિસ ટૂર્નામેન્ટમાં સાઠથી વધુ એવોર્ડ જીત્યા હતા. તે ઓલિમ્પિક ટેનિસ રમનાર પ્રથમ ભારતીય મહિલા હતી. સૌથી રસપ્રદ અને અનોખી વાત એ છે કે તેણે પારસી સાડી પહેરીને તેની તમામ ટેનિસ મેચ રમી હતી. મહેરબાની કરીને કહો કે રમતમાં રસ ધરાવનાર મહેરબાઈ પણ કુશળ પિયાનોવાદક હતી.

તેના પતિ અને તેણી ઘણીવાર વિમ્બલ્ડનના સેન્ટર કોર્ટમાં ટેનિસ મેચ જોતા જોવા મળતા હતા. માત્ર ટેનિસ જ નહીં, તે એક ઉત્તમ અશ્વવિષયક પણ હતી અને 1912 માં ઝેપ્પેલિન એરશીપમાં સવારી કરનારી પ્રથમ ભારતીય મહિલા પણ હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *