72કલાક માં નક્ષત્રની અસર શરૂ ભારે વરસાદ ની આગાહી આગામી 4દિવસ ગાજવીજ સાથે મુશળધાર વરસાદ

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા મુજબ, બીજી બેચ દરિયાકાંઠાના ઓડિશા થઈને બિહારથી ઝારખંડ તરફ આગળ વધી રહી છે. તેના પ્રભાવ હેઠળ, નીચાણવાળા વિસ્તારોમાં 24 થી 48 કલાકમાં કેટલાક સ્થળોએ હળવાથી મધ્યમ વરસાદ પડી શકે છે. ખેડૂત ભાઈઓ વરસાદની ચિંતા કરતા હોય છે, જ્યાં સિંચાઇ થતી નથી અને પાક સુકાઈ જવાનો ભય રહે છે. તેથી જ્યારે વરસાદની વાત આવે છે, ત્યારે આ ઘણીવાર થાય છે. હાલમાં તે ગરમ છે. 5 મી જુલાઈથી હવામાનમાં પલટો આવ્યો છે. 6 જુલાઇએ, સૂર્ય પૂનવરસુ નક્ષત્રમાં વરસાદની પરિસ્થિતિઓ તેજ બનશે અને વરસાદ આવશે.

જુલાઇ સુધીમાં છૂટાછવાયા વરસાદની સંભાવના છે જુલાઈથી 12 જુલાઇ સુધી વરસાદનું વાતાવરણ રહેશે. હવામાન શાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે જણાવ્યું હતું કે 13 જુલાઇથી 20 જુલાઇ સુધી વાવાઝોડા સાથે ગુજરાત-સૌરાષ્ટ્રમાં વરસાદની સંભાવના છે. એક કે બે જગ્યાએ ભારે વરસાદ પડે તેવી સંભાવના છે. તે જ સમયે, દક્ષિણ-મધ્ય બિહાર અને દક્ષિણ-પૂર્વ બિહારમાં વાવાઝોડા, વાવાઝોડા અને વરસાદની સંભાવના છે.

દરમિયાન ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ વિભાગે પણ ભારે તોફાનની ચેતવણી જારી કરી છે. આ અંતર્ગત, પૂર્વ ચાંપારણના અડાપુર, છૌરાદાન, બાંકટવા, ઘોરાશન, ચિરૈયા બંજારીયા, ફેનારા, મધુબન, પીપરાકોઠી, પાકિદ્યાલ, ચકીયા, મહેશી, કલ્યાણપુર તેમજ પશ્ચિમ ચંપારણમાં બેથાહા, જોગપટ્ટી, ઠકપટન, નૌતન. એક ચેતવણી જારી કરવામાં આવી છે. તે જ સમયે, લોકોને મુઝફ્ફરપુરના પૂર્ણાહિયા, પીપરાહી, શેહોર સદર, બેરાગિયા, સુપી, રીગા, પરસાઉની, બેલસંદ, સાહેબગંજ, મોતીપુરમાં ન છોડવા તાકીદ કરવામાં આવી છે.

તેમણે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે રાજ્યના કેટલાક ભાગોમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. હાલમાં વરસાદની વ્યવસ્થા ન હોવાથી ચોમાસુ બંધ થઈ ગયું છે. પરંતુ 10 જુલાઈ પછી અરબી સમુદ્ર અને બંગાળની ખાડીમાં લો-પ્રેશર શરૂ થશે. જેથી વરસાદની સંભાવના છે. ઓગસ્ટમાં પણ સારો વરસાદ થવાની સંભાવના છે.

હાલમાં, દેશનો પૂર્વ ભાગ મધ્યપ્રદેશના અન્ય ભાગો સુધી સક્રિય રહેશે અને 10 જુલાઈ પછી દેશના પૂર્વી ભાગો જેવા કે પંચમહાલ, અરવલ્લી, સાબરકાંઠા, ઉત્તર ગુજરાત, બનાસકાંઠા, સમી, હરિજ, બેચરાજી, વિરમગામ, સુરેન્દ્રનગર અને ભાગો ઉત્તર સૌરાષ્ટ્ર અને કચ્છ. દક્ષિણ ગુજરાત અને દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં વધુ વરસાદની સંભાવના છે. રાજ્યમાં 9 જુલાઇથી રાજ્યમાં વરસાદની પ્રવૃત્તિમાં વધારો થવાની સંભાવના છે. હવામાન સૂત્રોએ એમ પણ જણાવ્યું હતું કે 9 થી 15 જુલાઇ સુધી ગસ્ટ્સ સાથે હળવા વરસાદ થશે. હવામાન વિભાગે પણ આગામી 23 કલાકમાં રાજ્યમાં હળવા વરસાદની આગાહી કરી છે, જ્યારે ઉત્તર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં પવન સાથે વરસાદ પડવાની આગાહી છે.

હાલમાં, દેશનો પૂર્વ ભાગ મધ્યપ્રદેશના અન્ય ભાગો સુધી સક્રિય રહેશે અને 10 જુલાઈ પછી દેશના પૂર્વી ભાગો જેવા કે પંચમહાલ, અરવલ્લી, સાબરકાંઠા, ઉત્તર ગુજરાત, બનાસકાંઠા, સમી, હરિજ, બેચરાજી, વિરમગામ, સુરેન્દ્રનગર અને ભાગો ઉત્તર સૌરાષ્ટ્ર અને કચ્છ. દક્ષિણ ગુજરાત અને દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં વધુ વરસાદની સંભાવના છે. વરસાદ પછી, રવિના પાકમાં સુધારો આવે તેવી સંભાવના છે 18 મી નવેમ્બર પછી વાવાઝોડા સમુદ્રમાં ત્રાટકશે તેવી શક્યતા છે. તેથી આ વખતે ગુજરાતમાં વહેલી ઠંડી શરૂ થવાની સંભાવના છે. તૂટક તૂટક વરસાદના કિસ્સામાં 8, 9, 10 અને 11 સપ્ટેમ્બરના રોજ સારો વરસાદ થવાની સંભાવના છે.

ઉત્તર ગુજરાતમાં ખેતીલાયક વરસાદ ન હોવા છતાં, કચ્છ સહિતના વિસ્તારોમાં આજે પણ પરિસ્થિતિ એવી જ છે. રાજ્યના અનેક જિલ્લાઓમાં ડાંગર ખેડુતો મુશ્કેલીમાં મુકાયા છે. તે 13 સપ્ટેમ્બરના રોજ ખૂબ જ ગરમ રહેશે, જે ઉભા પાકને ભરવા માટે સારું રહેશે. અંબાજીના ડુંગરાળ વિસ્તારો અને દાંતા જેવા બનાસકાંઠાના ભાગોમાં સપ્ટેમ્બર વરસાદની સંભાવના છે. વરસાદ બધે પડતો નથી.

જો 8 દિવસ સુધી વરસાદ ન પડે તો કપાસ, મગફળી, ઘાસચારો, બાજરી, જુવાર, તલ, સોયાબીન વગેરે પાકને નુકસાન થવાની ભીતિ રહે છે, નક્ષત્રને ભારતીય ખગોળશાસ્ત્રમાં ખૂબ મહત્વ આપવામાં આવ્યું છે. નક્ષત્રમાંથી વરસાદ, સ્થિતિની આગાહી કરવામાં ઘણી મદદ કરે છે. હજી સુધી આદ્રા નક્ષત્ર ચાલી રહ્યો હતો. હવે પુનર્જીવન નક્ષત્ર બેઠા છે. ભરાણી, કૃતિકા, રોહિણી, મૃગશીર્ષ અને આદ્રા પછી હવે પુનરુત્થાનનો તારો છે. બે દિવસ પહેલા 5 જુલાઈએ જેઠ વદ અગીયારસ પર પુનર્વાસુ નક્ષત્ર બેઠા છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, આગામી બે-ત્રણ દિવસમાં પંજાબ, હરિયાણા અને ચંદીગ inમાં માત્ર હળવા વરસાદ અથવા તોફાની વરસાદની નોંધપાત્ર વરસાદની સંભાવના નથી. 8 મી જુલાઈથી પંજાબ અને હરિયાણાના કેટલાક ભાગોમાં 8 થી 10 જુલાઇ સુધી હળવા વરસાદની સંભાવના છે. આ પુનર્જીવન નક્ષત્ર 19 જુલાઇ સુધી લાગુ રહેશે. આ નક્ષત્રની સ્થિતિ અને પવનથી એવું અનુમાન કરવામાં આવ્યું છે કે આ નક્ષત્ર દરમિયાન ખૂબ સારો વરસાદ પડે છે. જેમ જેમ પુનર્વાસુ નક્ષત્રમાં વરસાદ પડે છે તેમ, આગામી પુષ્પ નક્ષત્રમાં પણ સારો વરસાદ થશે. તો રાજ્યમાં 5 ઓગસ્ટ સુધી સારા વરસાદનું જોખમ છે.

હાલમાં, દેશનો પૂર્વ ભાગ મધ્યપ્રદેશના અન્ય ભાગો સુધી સક્રિય રહેશે અને 10 જુલાઈ પછી દેશના પૂર્વી ભાગો જેવા કે પંચમહાલ, અરવલ્લી, સાબરકાંઠા, ઉત્તર ગુજરાત, બનાસકાંઠા, સમી, હરિજ, બેચરાજી, વિરમગામ, સુરેન્દ્રનગર અને ભાગો ઉત્તર સૌરાષ્ટ્ર અને કચ્છ. દક્ષિણ ગુજરાત અને દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં વધુ વરસાદ પડવાની સંભાવના છે.

જાણીતા હવામાન શાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે પણ કહ્યું છે કે પુનર્જન્મ નક્ષત્ર દરમિયાન સારો વરસાદ જોવા મળશે. ઘણા લાંબા સમય પહેલા હવામાન શાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે કહ્યું હતું કે ગુજરાતમાં ચોમાસું 13 જુલાઇ પછી જીવાશે. હાલમાં, હવામાન વિભાગે એમ પણ કહ્યું છે કે, 12 જુલાઈ પછી ગુજરાતમાં ચોમાસું સક્રિય રહેશે, આમ, લાંબા સમયથી અંબાલાલ પટેલે કરેલી આગાહી અગાઉ હવામાન વિભાગ દ્વારા જે બનાવવામાં આવ્યું હતું તે જ હવે છે.

અંબાલાલ પટેલે એમ પણ કહ્યું છે કે પુનર્વાસુ નક્ષત્ર દરમિયાન સારો વરસાદ જોવા મળશે. લાંબા સમય પહેલા હવામાન શાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે કહ્યું હતું કે ગુજરાતમાં 13 જુલાઇ પછી ચોમાસું વર્તાશે. હાલમાં હવામાન ખાતાએ એમ પણ કહ્યું છે કે, 12 જુલાઇ પછી ગુજરાતમાં ચોમાસું સક્રિય રહેશે. આમ અંબાલાલ પટેલે કરેલી આગાહી ઘણા લાંબા સમય પહેલા કરવામાં આવી હતી. હવામાન વિભાગ દ્વારા બનાવવામાં આવેલ જેવું જ છે. જે વરસાદ માટે શુભ સંકેત માનવામાં આવે છે. આદ્રા નક્ષત્ર દરમિયાન રાજ્યના કેટલાક ભાગોમાં છૂટોછવાયો વરસાદ પૂરતો હતો. હવે હવામાનશાસ્ત્રીઓ અને ખગોળશાસ્ત્રીઓ આગાહી કરે છે કે પુનર્જીવન નક્ષત્રમાં સારો વરસાદ થશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *