નક્ષત્ર બદલતાની સાથે વરસાદી મોસમ માં થશે બદલાવ,જાણો ક્યાં થશે ટાઢોડું તો ક્યાં હશે બફારો, હવામાન વિભાગની મોટી આગાહી

ભારતના ઘણા ભાગોમાં ચોમાસું આવી ગયું છે, પરંતુ દેશની રાજધાની દિલ્હીમાં વરસાદની લાંબી રાહ જોવાઇ રહી છે. 15જુલાઈ સુધીમાં હવામાન વિભાગની ચોમાસાની કટોકટીની આગાહી પણ નિષ્ફળ ગઈ છે, તે છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી ગરમીથી સરી રહી છે.દેશના દક્ષિણ અને ઉત્તર ભારતના ઘણા રાજ્યોમાં ચોમાસાનો વરસાદ થઈ રહ્યો છે. વરસાદને કારણે આ રાજ્યોમાં સામાન્ય જીવન પરેશાન છે. બિહાર, ઝારખંડ, પૂર્વ ઉત્તર પ્રદેશ સહિત ગુજરાતમાં દરરોજ વરસાદ પડી રહ્યો છે. ગુરુવારે પણ વરસાદની ચેતવણી જારી કરવામાં આવી છે.

હવામાન વિભાગે આગાહી કરી છે કે નેપાળની સરહદે આવેલા ભારતના ઉત્તરી રાજ્યોમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની આગાહી છે. તે જ સમયે, ચોમાસું દિલ્હી-એનસીઆરથી ફરી રહ્યું છે. હવામાન વિભાગે 15 જુલાઈ સુધીમાં દિલ્હીમાં ચોમાસું શરૂ થવાની આગાહી કરી હતી, પરંતુ દિલ્હીમાં ચોમાસાનો વરસાદ હજુ શરૂ થયો નથી. દિલ્હીવાસીઓને ભીષણ ગરમીથી રાહત મળી નથી. દિલ્હીનું તાપમાન સતત વધી રહ્યું છે.હવામાન વિભાગે પહેલેથી જ કહ્યું હતું કે મંગળવારથી રાજ્યમાં પશ્ચિમના ખલેલની આંશિક અસર દેખાશે.

વેસ્ટર્ન ડિસ્ટર્બન્સ અને રાજસ્થાન ઉપરના દબાણના કારણે, ઉત્તર અને પશ્ચિમ જિલ્લામાં 20 અને 21 જુલાઈ રોજ વાદળછાયું વાતાવરણ રહેવાની સંભાવના છે, બિહાર, ઝારખંડ અને ઉત્તર પ્રદેશના પૂર્વ ભાગોમાં અવિરત વરસાદને લીધે હવામાન સુખદ રહે છે. જ્યારે પશ્ચિમ યુપીમાં ગરમીએ લોકોને દયનીય બનાવ્યા છે. ગરમી અને ભેજનો ફેલાવો ફક્ત દિલ્હી-એનસીઆર સુધી મર્યાદિત નથી, પરંતુ પંજાબ અને હરિયાણા, રાજસ્થાન અને જમ્મુમાં પણ તાપમાનમાં વધારો થયો છે.

હવામાન વિભાગે બિહાર, પશ્ચિમ બંગાળ, સિક્કિમ સહિત પૂર્વોત્તર રાજ્યોમાં ઘણા સ્થળોએ ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે.બિહારના 11 જિલ્લામાં ઓરેન્જ એલર્ટ જારી કરાયું છે: જેમાં એક સાથે તુરંત પવન અને ઝરમર વરસાદ અથવા વરસાદ પડશે. આ પછી, 22 જુલાઈ હવામાન સામાન્ય રહેશે.બિહારમાં અવિરત વરસાદને કારણે લોકો પરેશાન છે. જો કે, રાજ્યના બે ભાગોમાં હવામાન બે પ્રકારના રહે છે. ઉત્તર બિહારના જિલ્લાઓમાં ભારે વરસાદની સ્થિતિ પ્રવર્તે છે, જ્યારે દક્ષિણ બિહારના મોટાભાગના જિલ્લાઓમાં વરસાદ પડી રહ્યો છે.

છેલ્લા 24 કલાકમાં ઉત્તર બિહારમાં હળવા વરસાદ થયો છે, જ્યારે દક્ષિણ બિહારમાં વરસાદ પડી રહ્યો છે. હવામાનકારોના જણાવ્યા મુજબ બિહારમાં બે-ત્રણ દિવસ માટે આવી જ સ્થિતિ ચાલુ રહેશે. અહીં બિહારના પૂર્વ અને ઉત્તરીય ભાગોમાં આકાશ સતત વાદળછાયું રહે છે. ભાગલપુર, કટિહાર, પૂર્ણિયા, કિશનગંજ, અરરિયા, શિયોહર, સુપૌલ, દરભંગા, , પૂર્વ અને પશ્ચિમ ચંપારણમાં ભારે વરસાદની ચેતવણી જારી કરવામાં આવી છે. આ સાથે વરસાદ સાથે વાવાઝોડાની શક્યતા પણ છે. હવામાન વિભાગે આ 11 જિલ્લાઓ માટે નારંગી ચેતવણી જારી કરી છે.

યુપીમાં આજે ચોમાસાની નોકને કારણે ઝળહળતા તાપથી રાહત મળે તેવી સંભાવના છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા મુજબ ચોમાસું આજે રાજ્યના પૂર્વી ભાગોમાં કકડી શકે છે. આ દરમિયાન બલિયા, સોનભદ્ર, ગાજીપુર અને ચાંદૌલીમાં ભારે વરસાદ પડી શકે છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર ચોમાસા દરમિયાન, ભારે પવન સાથે વરસાદને કારણે હવામાન વધુ સુખદ બનશે. લોકોને સળગતા તડકો અને ચળકાટની ગરમીથી ઘણી હદ સુધી રાહત મળશે.દિલ્હીમાં સળગતા તાપથી કોઈ રાહત નથી:

ચોમાસાનો વરસાદ દેશના મોટા ભાગના ભાગોમાં ભીંજાયો છે, પરંતુ દિલ્હી, પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ, હરિયાણા, ચંદીગ અને પંજાબમાં ચોમાસું હજી આવ્યુ નથી. હવામાન વિભાગે જણાવ્યું હતું કે ચોમાસું 7 જુલાઇ પછી જ સક્રિય થવાની સંભાવના છે. ખરેખર, 19 જુલાઈ પછી ચોમાસાની ગતિ નબળી છે. ભારતીય હવામાન વિભાગ કહે છે કે સક્રિય પશ્ચિમી પવનોને કારણે ચોમાસાના પવન ઉત્તર ભારતમાં પહોંચતા નથી.છેલ્લા ચોવીસ કલાકમાં પણ યુપીના ઘણા ભાગોમાં ભારે વરસાદ થયો છે. સમાચાર મુજબ, પશ્ચિમ યુપીમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદ અને પૂર્વી યુપીમાં ભારે વરસાદ થયો છે.

આજે પણ રાજ્યના વિવિધ ભાગોમાં વરસાદની સંભાવના છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, આ સમય દરમિયાન પવન (સ્ટ્રોંગ પવન અથવા ભારે વરસાદ પણ 30 થી 40 કિમી કલાકની ઝડપે ગતિ કરી શકે છે.રાજસ્થાનમાં પણ વરસાદની સંભાવના નથી ચોમાસાની શરૂઆત વચ્ચે રાજસ્થાનના ઘણા વિસ્તારો ઝરમર ગરમીની લપેટમાં છે. ભીષણ ગરમીથી લોકો પરેશાન છે. હવામાન વિભાગના જયપુર મુજબ રાજ્યના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં ખૂબ જ ઉનાળો અનુભવાયો છે.

બુધવારે ચુરુ અને કરૌલીમાં મહત્તમ તાપમાન 44.4 ડિગ્રી, ધોલપુરમાં 44.3 ડિગ્રી, પીલાની 44.2 ડિગ્રી, ગંગાનગરમાં 44.1 ડિગ્રી, અલવરમાં 44.0 ડિગ્રી, બિકાનેરમાં 43.1 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર આગામી ચારથી પાંચ દિવસ સુધી રાજ્યના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં હવામાન શુષ્ક રહેશે. તેમજ, આગામી 48 કલાક દરમિયાન, બિકાનેર, જોધપુર, જયપુર, ભરતપુર અને કોટા વિભાગના જિલ્લાઓમાં એકાંત સ્થળોએ ગરમીનું મોજું થવાની સંભાવના છે.એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે 15 જુલાઈ સુધી ભારે વાવાઝોડા અને વરસાદની પ્રક્રિયા ચાલુ રહેશે.

છેલ્લા ચોવીસ કલાકમાં હમીરપુરમાં સૌથી વધુ વરસાદ નોંધાયો છે. મા, ઝાંસી, મિરઝાપુર, સોનભદ્ર,, બસ્તી અને બંદામાં પણ ભારે વરસાદ પડ્યો હતો. કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે આ વર્ષે ચોમાસું યુપીમાં ગત વર્ષની તુલનામાં એક અઠવાડિયા અગાઉ પછાડ્યું છે. જેની પ્રક્રિયા ચોમાસા પૂર્વેના વરસાદથી શરૂ થઈ હતી.ચોમાસા પહેલા આ વરસાદને કારણે હવામાન એકદમ સુખદ બન્યું હતું. બીજી તરફ, ભેજવાળા ગરમીથી થોડી રાહત મળી હતી. સામાન્ય રીતે 19 જુલાઈ આસપાસ ચોમાસુ યુપીમાં પછાડે છે. પરંતુ હવામાન વિભાગે પહેલેથી જ કહ્યું હતું કે આ વર્ષે ચોમાસું એક અઠવાડિયા પહેલા યુપી પહોંચશે.

પૂર્વ ચોમાસાના વરસાદની અસર પૂર્વ યુપી તેમજ પશ્ચિમ યુપીમાં જોવા મળી હતી.હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, દિલ્હી-એનસીઆરમાં ચોમાસાની શરૂઆત 15-16 જુલાઈ આસપાસ પણ થઈ શકે છે. હવામાન વિભાગનું કહેવું છે કે અગાઉ 27 જુલાઈ આસપાસ ચોમાસું આવવાની ધારણા હતી, પરંતુ દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસાને કારણે તેનું સમય બદલાઈ ગયો છે.પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ, છત્તીસગ,, બિહાર, ઝારખંડ, ગંગા પશ્ચિમ બંગાળ, મધ્ય મહારાષ્ટ્રના ઘાટ વિસ્તારો અને દક્ષિણ આંતરિક કર્ણાટક ઉપર એકથી બે સ્થળોએ ભારેથી ભારેથી ભારે વરસાદની સંભાવના છે.

સબ-હિમાલય પશ્ચિમ બંગાળ અને સિક્કિમ, આંદામાન અને નિકોબાર આઇલેન્ડ્સ, અરુણાચલ પ્રદેશ, આસામ અને મેઘાલય, નાગાલેન્ડ, મણિપુર, મિઝોરમ અને ત્રિપુરા, સૌરાષ્ટ્ર અને કચ્છ, તેલંગાણા, તમિળનાડુ, પુડુચેરી અને કારૈકલ અને કેરળ ઉપર એક કે બે સ્થળોએ ભારે વરસાદ. & માહે વરસાદ પડી શકે છે.બિહાર અને યુપીના કેટલાક ભાગોમાં ચોમાસાના વરસાદ બાદ ખરીફ પાકની વાવણીનું કામ ઝડપી થઈ રહ્યું છે. ડાંગરના વાવેતર માટે ખેડુતો તેમના ખેતરોમાં ભેગા થયા છે. વરસાદને લીધે ખેડુતોને રાહત થાય છે, કેમ કે તેઓએ તેમના ખેતરોને ટ્યુબવેલથી ભરવા પડતા નથી. આને કારણે ડીઝલ પર ખર્ચ કરાયેલા પૈસાની બચત થાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *