આ જિલ્લાઓમાં ખાબકી શકે છે મુશળધાર વરસાદ, 29 જુલાઈથી ગુજરાતમાં મેઘરાજા બોલાવશે ધડબડાટી - Jan Avaj News

આ જિલ્લાઓમાં ખાબકી શકે છે મુશળધાર વરસાદ, 29 જુલાઈથી ગુજરાતમાં મેઘરાજા બોલાવશે ધડબડાટી

ભારતીય હવામાન વિભાગે કહ્યું છે કે, ભારતમાં ચોમાસું ત્રણ જૂન સુધીમાં સામાન્ય રીતે કેરળ પહોંચે છે. ત્યારબાદ તે પાંચ જુલાઈ સુધીમાં દેશના અન્ય ભાગોમાં પહોંચે છે. ભારતમાં વાર્ષિક વરસાદનો લગભગ 70 ટકા વરસાદ ચોમાસાના ચાર મહિનામાં જ થાય છે. દેશની કૃષિ આધારિત અર્થવ્યવસ્થા આ વરસાદ પર આધાર રાખે છે.

ચોખા, સોયાબીન અને કપાસની ખેતી માટે ચોમાસાનો વરસાદ મહત્વપૂર્ણ છે. જે દેશના કૃષિ આધારિત અર્થતંત્રમાં મોટો ફાળો આપે છે. આ વર્ષે સામાન્ય ચોમાસાથી કૃષિ ક્ષેત્રને ઘણી મદદ થવાની સંભાવના છે. દેશમાં કોરોના મહામારી હોવા છતાં કૃષિ ક્ષેત્રની સ્થિતિસ્થાપકતાનું એક મુખ્ય કારણ સારો વરસાદ રહ્યો છે.

ભારતીય હવામાન વિભાગે દક્ષિણ-પશ્ચિમ નેઋત્યનું ચોમાસું ઉત્તર અને દક્ષિણ ભારતમાં સામાન્ય અને મધ્ય ભારતમાં સામાન્ય કરતા વધુ રહેવાની આગાહી કરી છે. જોકે પૂર્વ અને પૂર્વોત્તર ભારતમાં ચોમાસુ સામાન્યથી નીચે રહેવાની સંભાવના છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારતમાં લાંબા ગાળાની સરેરાશના 98 થી 108 ટકા વરસાદ થવાની સંભાવના છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર જૂનમાં મધ્ય ભારતના પૂર્વીય ભાગ, હિમાલય અને પૂર્વ ભારતના મેદાની વિસ્તારોમાં સામાન્ય વરસાદ પડવાની સંભાવના છે. બીજી તરફ ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારતના દક્ષિણ ભાગો અને દ્વીપકલ્પ તથા પૂર્વોત્તર ભારતના કેટલાક વિસ્તારોમાં સામાન્ય કરતા ઓછો વરસાદ થવાની સંભાવના છે.

કૃષિ એ દેશના અર્થતંત્રનો મુખ્ય આધાર છે. દેશમાં 15 કરોડથી વધુ ખેડૂતો છે. બીજી તરફ લગભગ અડધા ભારતીયો કૃષિ આવક પર આધાર રાખે છે. દેશના લગભગ 60 ટકા ખેતીવાળા વિસ્તારોમાં સિંચાઈની સુવિધાઓ પણ નથી. આવી સ્થિતિમાં કૃષિ ઉપજમાં ચોમાસું મહત્ત્વની ભૂમિકા ભજવે છે.

વધુ સારું કૃષિ ઉત્પાદન દેશના ખાદ્ય ફુગાવાને નિયંત્રિત કરે છે. પૂરતા પાકની ઉપજથી ગ્રામ્ય વિસ્તારમાં રહેતા લોકોની આવકમાં વધારો થાય છે. જેઅર્થતંત્રમાં માંગ વધારવામાં મદદ કરે છે. વળી સારું ચોમાસું થા દેશના જળાશયોમાં ભરાઈ જાય છે, જેનાથી પીવાના પાણીની અછત દૂર થાય છે. સાથે જ વીજ ઉત્પાદનમાં ચોમાસુ મુખ્ય ભૂમિકા ભજવે છે.

મોડી સાંજે અમદાવાદમાં ભારે વરસાદથી શહેરના અનેક વિસ્તારોમાં પાણી ભરાયા હતા. રસ્તા પર પાણી ભરાવાના કારણે અનેક સ્થળોએ જામ સર્જાયો હતો.અમદાવાદ શહેરમાં રવિવારે પણ હળવાથી ભારે વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે. ઉત્તર ગુજરાતના બનાસકાંઠા, પાટણ, અરવલ્લી, મહિસાગર વગેરે જિલ્લાઓમાં પણ વરસાદની સંભાવના છે.

પશ્ચિમ વિક્ષેપ અને બંગાળની ખાડીમાં નીચા દબાણને કારણે રાજ્યના જુદા જુદા ભાગોમાં વરસાદી માહોલ પ્રવર્તી રહ્યો છે જો કે, રાજ્યમાં હજી 8 થી 10 ટકા ઓછો અને કુલ મોસમી વરસાદના 30 ટકા વરસાદ વરસી રહ્યો છે.વરસાદ પાટણ શહેર સહિત સમગ્ર જિલ્લામાં મોડી સાંજે વરસાદ પડ્યો હતો તેમજ બનાસકાંઠાના પાલનપુર, ડીસા અને રાધનપુરમાં પણ વરસાદ પડ્યો હતો.

ગુજરાતમાં હજુ ભારે વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી રહી છે, ત્યારે દક્ષિણ ગુજરાતમાં નવસારી, વલસાડ, ડાંગ અને દમણમાં ભારે વરસાદની સંભાવના હોવાના હવામાન વિભાગે રેડ એલર્ટ જાહેર કર્યું છે. સૌરાષ્ટ્ર અને ઉત્તર ગુજરાતના વિસ્તારોમાં પણ હળવાથી ભારે વરસાદની સંભાવના છે. આ સાથે જ માછીમારોને પણ દરિયો લગાડવાની સૂચના આપવામાં આવી નથી. મધ્ય ગુજરાતમાં પણ બે દિવસ સારો વરસાદ થવાની સંભાવના છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *