આજથી પાંચ દિવસ સુધી રાજ્યમાં અતિભારે વરસાદનું એલર્ટ, આ વિસ્તારમાં મેઘરાજાની ધમાકેદાર બેટીંગ શરૂ

લાંબા સમય બાદ હવે રાજ્યમાં ફરી એકવાર વરસાદી માહોલ બની રહ્યો છે. બંગાળની ખાડીમાં એક લો પ્રેશર સિસ્ટમ સક્રિય થઇ છે. જેના કારણે પૂર્વ અને દક્ષિણના રાજ્યમાં વરસાદી માહોલ મજબૂત બન્યો છે. સિસ્ટમને કારણે આગામી ત્રણ દિવસ સુધી રાજ્યમાં વરસાદનું એલર્ટ આપવામાં આવ્યું છે. રાજ્યના અનેક વિસ્તારોમાં આગામી ચાર દિવસ સુધી ભારે વરસાદની શક્યતા છે.

હવામાન વિભાગ દ્વારા નવસારી, વલસાડ, ડાંગ અને દાદરાનગર હવેલીમાં આગામી ચાર દિવસ સુધી અતિ ભારે વરસાદનું એલર્ટ આપવામાં આવ્યું છે. જ્યારે રાજ્યના બાકીના વિસ્તારો મધ્યમ ભારે અને અતિભારે વરસાદ થવાની શક્યતા છે. છેલ્લા 24 કલાકમાં રાજ્યના 41 તાલુકાઓમાં સારો વરસાદ થયો છે.

હવામાન વિભાગ દ્વારા 25 જુલાઈના રોજ સુરત, નવસારી, વલસાડ, ભરૂચ, દાદરા નગર હવેલી, જૂનાગઢ, અમરેલી, ગીર સોમનાથ, પોરબંદર, રાજકોટ, ભાવનગર, મહેસાણા, બનાસકાંઠા, સાબરકાંઠા, આણંદ અને છોટા ઉદેપુરમાં અતિભારે વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે. જ્યારે 26 જુલાઈના રોજ પોરબંદર, ગીર સોમનાથ, અમરેલી, જૂનાગઢ, વલસાડ, ડાંગ અને દાદરા નગર હવેલીમાં અતિભારે વરસાદ થવાની શક્યતા છે.

આજે સૌરાષ્ટ્રના અનેક વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદ થયો છે. ખાસ કરીને આજે રાજકોટના ગોંડલ પંથકમાં અતિભારે વરસાદ થયો છે. ગોંડલમાં ચાર કલાકની અંદર ચાર ઇંચ વરસાદ ખાબક્યો છે. ભારે વરસાદને કારણે ગોંડલના અનેક વિસ્તારોમાં પાણી ભરાયા છે. રેલવે અંડર બ્રિજમાં પાણી ભરાતા એક કાર અને ગાયો પાણીમાં તણાઈ હતી. જો કે સ્થાનિક યુવકો દ્વારા તેમનું રેસ્ક્યુ કરવામાં આવ્યું હતુ.

પ્રાઇવેટ વેધર કંપનીની આગાહી મુજબ 27 જુલાઈ પછી બંગાળની ખાડીમાં ફરી એક લો પ્રેશર સિસ્ટમ સક્રીય થવાની શક્યતા છે. જેથી આ મહિનાના અંતિમ દિવસોમાં રાજ્યમાં ફરી એક સારો વરસાદી માહોલ બનશે. આ મહિનાના અંતિમ દિવસોમાં રાજ્યમાં ગાજવીજ સાથે ભારે વરસાદની શક્યતા છે.

રાજ્યમાં 22 મી જુલાઈના રોજ સવારે 8.30 થી 23 જુલાઇના સવારના 8.30 વાગ્યા સુધીમાં સરેરાશ 217 ટકા વરસાદ નોંધાયો છે. પરિણામે, રાજ્યમાં જૂનથી જુલાઈ સુધીના બે મહિનામાં સરેરાશ કરતા 34 ટકાનો વધુ વરસાદ થયો છે. દક્ષિણના રાજ્યોમાં તુલનાત્મક રીતે વધુ વરસાદ પડ્યો હોવા છતાં, મધ્ય ભારતમાં ફક્ત મહારાષ્ટ્રમાં તુલનાત્મક રીતે વધુ વરસાદ થયો છે. વરસાદની નવી સિસ્ટમ સક્રિય થતાં 25 જુલાઇથી રાજ્યના ડાંગ, તાપી, જામનગર, મોરબી, દ્વારકા, કચ્છમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. સાર્વત્રિક વરસાદની મનાઈ કરવામાં આવી રહી છે ત્યારે મધ્ય-દક્ષિણ ગુજરાતમાં મેઘરાજ મૂશળધાર વરસાદ પડી શકે છે.

હવામાન વિભાગના રામાયણના આઈઆઈટીએમ હવામાનશાસ્ત્રી કિરણ કુમારે રાજ્યના 13 જિલ્લાઓમાં ક્લાઉડબર્સ્ટનો દાવો કર્યો છે. જો દેશમાં અત્યાર સુધીના સૌથી વધુ વરસાદની વાત કરીએ તો કિરણ કુમારે મેઘાલયમાં ચેરાપુંજીનું ઉદાહરણ આપતાં કિરણ કુમારે મીડિયાને કહ્યું કે, તમિહિની ઘાટ અને મહાબળેશ્વર વરસાદનો જે રીતે વરસાદ હોવાનો દાવો કરી રહ્યા છે. આ પછી મહાબળેશ્વરની સંખ્યા આવે છે. પરંતુ આ વર્ષે રત્નાગિરીએ તમામ રેકોર્ડ તોડી નાખ્યા અને મહાબળેશ્વરને પણ હરાવી દીધા. રત્નાગિરી જિલ્લામાં 21 જુલાઇ સુધી સરેરાશ કરતા 1200 મીમી વધુ વરસાદ થયો છે અને તે મહાબળેશ્વર પછી ચેરાપુંજી પછી બીજા ક્રમે છે.

છેલ્લા બે દિવસમાં મહારાષ્ટ્રમાં જે રીતે વરસાદ વરસ્યો તે જોતા ફરી એકવાર સવાલ ઉભા થઈ રહ્યા છે. મહારાષ્ટ્રના મુખ્યમંત્રી ઉદ્ધવ ઠાકરેએ પણ આ તરફ ધ્યાન દોર્યું છે. હવામાન વિભાગ ફક્ત લાલ ચેતવણી ક્યાં છે તે કહીને તેના કાર્યને ધ્યાનમાં લે છે. નારંગીની ચેતવણી અથવા પીળી ચેતવણી ક્યાં છે? હવામાન વિભાગનું કાર્ય જ્યાં મુશળધાર વરસાદ પડશે અને જ્યાં ભારે વરસાદ પડશે ત્યાં સમાપ્ત થાય છે. જો હવામાન વિભાગને ચેતવણીની તીવ્રતા અને અસર વિશે જાણ હોત, તો તે છેલ્લા બે દિવસમાં મહારાષ્ટ્રમાં જે જોવા મળ્યું હતું તેટલું હોત. રાજ્યના હવામાન વિભાગે ગુજરાત સહિત ઘણા જિલ્લાઓમાં ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે.હવામાન વિભાગ દ્વારા સંકેત મળી રહ્યા છે કે, આજથી બંગાળની ખાડીમાં ચોમાસું નીચા દબાણમાં પરત આવશે.

હિમાચલ પ્રદેશ, ઉત્તર પ્રદેશ, તેલંગણા, આંતરિક કર્ણાટક, દરિયાકાંઠા આંધ્ર પ્રદેશ અને આંદામાન અને નિકોબાર આઇલેન્ડ્સમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદ થવાની સંભાવના છે.

કચ્છ, રાજસ્થાનના પશ્ચિમ ભાગો, વિદરભા, મરાઠાવાડા, ઓડિશા, પશ્ચિમ બંગાળ, ઝારખંડ, સિક્કિમ અને ઉત્તર-પૂર્વ ભારતના ભાગોમાં ભારેથી મધ્યમ વરસાદ સાથે હળવાથી મધ્યમ વરસાદની સંભાવના છે. સરેરાશ 143 ટકા, રત્નાગિરીમાં 96 ટકા અને સિંધુદુર્ગમાં સરેરાશ કરતાં 288 ટકાનો વધુ વરસાદ પડે છે. પુણેની વાત કરીએ તો, 24 કલાકમાં આ સરેરાશ કરતા 599 ટકા, સાંગલીમાં સરેરાશ કરતાં 572 ટકા અને સાતારામાં સરેરાશથી 716 ટકા વધારે છે. કોલ્હાપુરમાં સૌથી વધુ સરેરાશ વરસાદ નોંધાયો હતો, જ્યાં સરેરાશ વરસાદના 993 ટકા વરસાદ નોંધાયો હતો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *