72 કલાક માં ભારે પવન સાથે વરસાદ ની આગાહી 21અને 22 જુલાઈ ભારે વરસાદ ની આગાહી કયા દિવસે ક્યાં વરસાદ પડશે - Jan Avaj News

72 કલાક માં ભારે પવન સાથે વરસાદ ની આગાહી 21અને 22 જુલાઈ ભારે વરસાદ ની આગાહી કયા દિવસે ક્યાં વરસાદ પડશે

રાજ્યમાં સુરત અને વલસાડમાં મેઘરાજાએ વરસાદ વરસાવ્યો છે. હવામાન વિભાગે દક્ષિણ ગુજરાતમાં ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે. વલસાડ, નવસારી અને ડાંગોમાં તેમજ તાપી અને દાદરા નગર હવેલીમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. રવિવારે સુરત જિલ્લાના કિમમાં વરસાદથી બે દાયકાનો રેકોર્ડ તૂટી ગયો છે. રાત્રે 10.30 થી બપોરે 2 વાગ્યા સુધીના સાડા ચાર કલાકમાં અડધો ઇંચ વરસાદ ઘરો પર પડ્યો.

જોરદાર પવન સાથે ભારે વરસાદને કારણે 15 ઝાડ નીચે પટકાયા હતા. તેમજ કામરાજના ભૈરવમાં 25 અને કઠોર ગામમાં 10 વીજ થાંભલા પડ્યા હતા અને 15 કલાક સુધી બ્લેકઆઉટ પડ્યું હતું. બીજી તરફ, દક્ષિણ ગુજરાતના વલસાડમાં 6.48 ઇંચ અને નવસારીમાં ખેરગામ અને વાંસદામાં 3 ઇંચ વરસાદ નોંધાયો હતો. વલસાડમાં અવિરત વરસાદને કારણે 15 ગામોના 10,000 થી વધુ લોકોનો સંપર્ક તૂટી ગયો હતો.

મહત્વનું છે કે, 23 જુલાઈથી બંગાળની ખાડીમાં નીચા દબાણની સંભાવના છે. જેના કારણે રાજ્યમાં મેઘરાજા દયાળુ બનશે. 23, અમદાવાદ, ગાંધીનગર અને વડોદરામાં હળવા વરસાદની સંભાવના છે. જેના કારણે વિશ્વના તમામ ભાગોમાં ખુશીનું વાતાવરણ જોવા મળી રહ્યું છે. દક્ષિણ ગુજરાતમાં પણ સતત બીજા દિવસે વરસાદ નોંધાયો હતો. મેઘરાજાએ રવિવારે રાત્રે વલસાડના ઉમરગામમાં રવિવારે દિવસ દરમિયાન 9.6 ઇંચ વરસાદ નોંધાવ્યા બાદ સુરત જિલ્લાના કિમમાં બગદાતીને બોલાવ્યો હતો.

રાત્રે 10.30 વાગ્યાથી બપોરે 02 વાગ્યા સુધી વરસાદના ધૂનધાર સાથે ગાજવીજ. કિમે સાડા ચાર કલાકના ગાળામાં લગભગ 14 ઇંચ વરસાદ પડ્યો હતો. કિમના રહીશો પણ વરસાદ જોઇને ચોંકી ગયા હતા. કિમમાં 24 કલાકમાં 15 ઇંચ (376 મીમી) વરસાદ પડ્યો. રહેવાસીઓના જણાવ્યા અનુસાર, વરસાદને પાછલા બે દાયકાઓનો 20 વર્ષનો રેકોર્ડ તોડ્યો છે. વરસાદથી કિમ નદીમાં પણ પાણીનું સ્તર વધ્યું હતું.

ફક્ત વલસાડની વાત કરીએ તો આહિયા મેઘરાજાએ ગજવીજ સાથે વરસાદ વરસાવ્યો છે. છેલ્લા 2 દિવસથી વલસાડમાં વરસાદ પડી રહ્યો છે. જેના કારણે મધુબન ડેમમાં 1 લાખ ક્યુસેક પાણીનો જથ્થો મળ્યો છે. વરસાદના પગલે નીચાણવાળા વિસ્તારોમાં પાણી ભરાયા છે. રવિવારે સવારે કિમ નદીનું સ્તર 04 મીટર હતું, જે સોમવારે સવારે 6.5 મીટર સુધી વધ્યું હતું. વરસાદને કારણે કિમમાં આશરે 50 મકાનો છલકાઇ ગયા હતા. પાણી ઘરમાં પ્રવેશતાં ઘરનાં સામાન ભીંજાયાં હતાં.

બીજી તરફ મોડી રાત્રે મેઘરાજા સુરત શહેર તેમજ ગ્રામીણ વિસ્તારમાં પહોંચ્યા હતા. ભારે વરસાદને કારણે અનેક વિસ્તારોમાં પાણી ભરાયા હતા. ખાસ કરીને ઓલપાડના કુડસદ ગામમાં સૌથી વધુ પૂર આવ્યું હતું. જેના કારણે ત્યાંના લોકોને ભારે નુકસાન વેઠવું પડ્યું હતું. આ ઉપરાંત વલસાડમાં મેઘરાજાએ બીજા દિવસે પણ બેટિંગ ચાલુ રાખી હતી. વલસાડના કપરાડામાં 6.48 ઇંચ અને ધરમપુરમાં 4.44 ઇંચ વરસાદ પડ્યો છે.

વલસામાં વરસાદને પગલે પાર નદી, દમણગંગા નદીમાં પૂર જેવી સ્થિતિ સર્જાઇ હતી. મુશળધાર વરસાદને કારણે નીચાણવાળા વિસ્તારોમાં પાણી ભરાઈ ગયા હોવાથી ૧ 15 ગામોના 10,000 થી વધુ લોકો સંપર્ક વિના રહી ગયા હતા. જ્યારે નવસારીના ધરમપુરમાં 4.44 ઇંચ, ખેરગામ અને વાંસદામાં 03 ઇંચ અને ચીખલીમાં 01 ઇંચ વરસાદ પડ્યો હતો.

સોમવારે વાદળછાયા વાતાવરણ વચ્ચે દિવસ દરમિયાન સુરત જિલ્લામાં વરસાદ પડ્યો હતો. ખાસ કરીને ઉમરપાડામાં 2 ઇંચ અને માંગરોળમાં 01 ઇંચ વરસાદ નોંધાયો હતો. વરસાદ નોંધાયો હતો. હવામાન વિભાગે નવસારી અને વલસાડમાં ભારે વરસાદની અને આગાહીના પાંચ દિવસ સુધી સુરતમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદની આગાહી કરી છે. હવે ભરૂચ જિલ્લા હવામાનનો સચોટ ડેટા દર 15 મિનિટમાં મળશે.

ભરૂચ મકતમપુર કૃષિ યુનિવર્સિટીમાં 50 વર્ષથી વધુ સમયથી જિલ્લાના હવામાન પર નજર રાખવામાં આવી છે. હવામાન પરિસ્થિતિઓ અને આગાહીઓ અત્યાર સુધી મેન્યુઅલ ટૂલ્સ દ્વારા જાણીતી હતી. અહીં પ્રથમ સ્વચાલિત હવામાન સ્ટેશનની સ્થાપના કરવામાં આવી છે, ઉપગ્રહ સાથે જોડી બનાવી. સવારે 3 વાગ્યાથી એટલો વરસાદ પડ્યો કે રસ્તાઓ નદીઓ બની ગયા.

માતા શીતલા મંદિરના દર્શન કરવા આવેલી મહિલાઓ કમરના પાણીમાં રસ્તો ક્રોસ કરતી જોવા મળી હતી. શહેરના તમામ શેરીઓ અને અંડરપાસમાં નદી જેવું દ્રશ્ય હતું. સાયબર સિટી, હાય-ટેક, સ્માર્ટ સિટી, ગુરુગ્રામમાં કેટલા નામ છે? મોટી કંપનીઓનું તેમનું સ્થાન છે, પરંતુ આ તસવીરોએ ફરી એકવાર ગુરુગ્રામની પ્રતિષ્ઠાને કલંકિત કરી છે.

ગુરુગ્રામમાં શીતલા માતા મંદિર રોડ એટલો છલકાઇ ગયો હતો કે રસ્તો નદી બની ગયો હતો. લોકોને કમરથી ભરેલા પાણીમાં રસ્તો ઓળંગતો જોઇને લાગ્યું કે જાણે કોઈ નદી પાર કરી રહ્યું છે. તે જ સમયે, ચાર થી પાંચ ફુટ પાણી મેડંતાથી દિલ્હી તરફના અંડરપાસમાં ભરાયા હતા, જેના કારણે વાહનચાલકોને ભારે અસુવિધા થઈ હતી.

તે કોલેજના ડીન અને આચાર્ય ડો. જી.પટેલે જણાવ્યું હતું કે કૃષિ સંશોધન કેન્દ્રમાં એક સ્વચાલિત હવામાન મથક ઉભું કરવામાં આવ્યું છે જે દર 15 મિનિટમાં વિવિધ હવામાન પરિબળોના આંકડા પ્રદાન કરશે. સ્વચાલિત હવામાન મથકનો ઉપયોગ સંશોધન કાર્યો માટે ઉપયોગી થશે તેમજ ખેડુતોને હવામાન આધારિત કૃષિ સલાહ તેમજ ખેડુતોને પણ તેનો લાભ મળશે.

એગ્રિકલ્ચરના હવામાનશાસ્ત્રી નીરજ કુમારે જણાવ્યું હતું કે દર 15 મિનિટ પછી, સ્વચાલિત હવામાન મથક હવામાનના વિવિધ પરિબળો, મુખ્યત્વે વરસાદ, પવનની ગતિ અને દિશા, તાપમાન, ભેજ અને હવાના દબાણ વિશે માહિતી આપશે. કોઈ પણ વિસ્તારની હવામાન આગાહી આઇએમડી દ્વારા હવામાન મથકે મેળવેલા આધારે જાણી શકાય છે.

હવામાનની આગાહીને આધારે ખેડૂતને પાકની પસંદગી, પાકની વિવિધ પસંદગી, વાવેતરનો સમય, લણણીનો સમય, રાસાયણિક ખાતરોનો ઉપયોગ કરવાનો સમય, જંતુનાશક દવાઓના છંટકાવનો સમય અને તેના સંગ્રહ વગેરેની માહિતી પણ મળશે. વિસ્તારોમાં પૂર આવ્યું હતું અને ટ્રાફિકની અવરજવર પ્રભાવિત થઈ હતી.

ઘણા વિસ્તારોમાં. આઇએમડીએ આગાહી કરી છે કે દિલ્હી અને એનસીઆર અને આજુબાજુના વિસ્તારોમાં વાવાઝોડા સાથે હળવાથી મધ્યમ વરસાદની આગાહી. ગુરુગ્રામમાં પરિસ્થિતિ ખાસ કરીને ખરાબ હતી જ્યાં વરસાદથી રસ્તાઓ છલકાઇ ગયા હતા અને તેમને નાની નદીઓમાં ફેરવી દીધી હતી. પાણી ભરાતા અનેક વાહનો રસ્તાઓ પર અટવાયા હતા.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *