24 કલાકમાં ગુજરાતના આ વિસ્તારોમાં પથરાયેલા પવન સાથે પડશે ધોધમાર વરસાદ,જાણો?કયારથી બનશે ગાજવીજ સાથે વરસાદી માહોલ,હવામાન વિભાગ દ્વારા મોટી આગાહી - Jan Avaj News

24 કલાકમાં ગુજરાતના આ વિસ્તારોમાં પથરાયેલા પવન સાથે પડશે ધોધમાર વરસાદ,જાણો?કયારથી બનશે ગાજવીજ સાથે વરસાદી માહોલ,હવામાન વિભાગ દ્વારા મોટી આગાહી

હવામાન વિભાગની નવીનતમ આગાહી મુજબ અનેક જિલ્લાઓમાં ભારે પવન સાથે વરસાદની સંભાવના છે રાજકોટમાં ખેડૂતોની હાલત કફોડી બની છે. ખેડૂતોએ સમયસર વાવણી પૂર્ણ કરી દીધી છે. પરંતુ વરસાદથી ખેડુતો પરેશાન છે. જો વરસાદ ન પડે તો પાક નિષ્ફળ થવાનો ભય રહે છે. જિલ્લામાં પાણીની સંભવિત તંગીને ધ્યાનમાં રાખીને રાજકોટના કલેકટર દ્વારા 7 થી 8 વિભાગની બેઠક યોજવામાં આવી હતી.જુલાઇથી ચોમાસાને કારણે તાપમાનમાં ત્રણથી ચાર ડિગ્રીનો ઘટાડો થવાની સંભાવના છે.

10-10 જુલાઇના રોજ ઉદયપુર, કોટા વિભાગના જિલ્લાઓમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. 11 થી 13 જુલાઈ સુધી ચોમાસું બીકાનેર વિભાગના શ્રીગંગાનગર, હનુમાનગ,, બિકાનેર અને ચુરુ જિલ્લામાં પછાડશે. ઉપલબ્ધ પાણીના જથ્થાની વિગતો માટે વિનંતી કરવા, ટેન્કર ચલાવવા તેમજ સિંચાઇ માટેની આગોતરી વ્યવસ્થા કરવા સહિતના પગલા લેવામાં આવ્યા હતા.

કલેકટર અરૂણ બાબુએ જિલ્લામાં ઉપલબ્ધ પાણીના જથ્થા વિશે પૂછપરછ કરી. આ સાથે જિલ્લાના એવા વિસ્તારો વિશે પણ માહિતી લેવામાં આવી હતી જ્યાં પાણીની તંગી હોઈ શકે છે. કલેકટરે આ તમામ કેસોનો ડેટા એકત્રિત કરીને એક્શન પ્લાન તૈયાર કરવા સંબંધિત વિભાગને નિર્દેશ આપ્યો હતો.છેલ્લા એક અઠવાડિયાથી ચાલી રહેલા ભેજ અને ભેજથી રાહત મળે તેવી આશા છે. લખનઉના રહીશોની સાથે યુપીના કેટલાક જિલ્લામાં પણ ગુરુવારે વરસાદની ભેટ મળી શકે છે.

હવામાન વિભાગની નવીનતમ આગાહી મુજબ, પૂર્વાંચલથી બુંદેલખંડ સુધીના ઘણા જિલ્લાઓમાં ભારે પવન સાથે વરસાદની સંભાવના છે.ચિરજકોટ જિલ્લામાં આ સિઝનમાં મગફળી અને કપાસ સહિત 4 લાખ હેક્ટરમાં પાકનું વાવેતર થયું છે. જો આગામી ચાર દિવસમાં વરસાદ નહીં પડે તો કપાસના વાવેતરમાં નુકસાન થવાની સંભાવના છે. જો એક અઠવાડિયામાં વરસાદ નહીં પડે તો મગફળીના પાકને નુકસાન થવાની સંભાવના છે.

જો વરસાદ ચાલુ રહેશે તો ખેડુતોએ તેમની પાકની રીત બદલાવવી પડશે. વરસાદથી અસરગ્રસ્ત જિલ્લા કલેક્ટર દ્વારા સાતથી આઠ વિભાગની બેઠક પણ યોજવામાં આવી હતી.એવી પણ આગાહી કરવામાં આવી છે કે, જે જિલ્લાઓમાં વરસાદની સંભાવના છે ત્યાં કિ.મી. પ્રતિ કલાકની ઝડપે વાવાઝોડાની શક્યતા છે. આ સાથે હવામાન વિભાગે લોકોને વીજળીના ભય વિશે ચેતવણી આપી છે.

જિલ્લાના કયા વિસ્તારોમાં પાણીની તંગી સર્જાય તેવી વિગતો પણ માંગવામાં આવી છે. આ સાથે આગામી દસ દિવસમાં માસ્ટર પ્લાન તૈયાર કરવામાં આવશે કે ક્યાં અને કેટલું પાણી બચાવશે. બીજી તરફ જિલ્લા કલેકટરનું એક મહત્વપૂર્ણ નિવેદન સામે આવ્યું છે.આવી સ્થિતિમાં ગરમી અને ભેજને કારણે લોકોનું જીવન મુશ્કેલ બની ગયું છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર ઉત્તરપ્રદેશમાં ચોમાસું ઝડપી ચાલવાની સંભાવના છે.

આવી સ્થિતિમાં વરસાદની પ્રક્રિયા પશ્ચિમ યુપીથી પૂર્વ પૂર્વી યુપી સુધી શરૂ થઈ શકે છે રાજ્યમાં મેઘ મહેરના સમાચાર ફરી એકવાર સામે આવ્યા છે. હવામાન વિભાગે બીજી આગાહી કરી છે. ઘણા દિવસોથી મેઘરાજ રાજ્ય પહોંચ્યો નથી. પરંતુ 11 જુલાઈએ બંગાળમાં લો પ્રેશર સિસ્ટમ બનાવવામાં આવી રહી છે. લો પ્રેશર સિસ્ટમથી વરસાદની અપેક્ષા છે. 10 જુલાઈથી ગુજરાતમાં વાદળછાયું વાતાવરણ રહેશે. 11 થી 13 જુલાઈ સુધી દક્ષિણ ગુજરાતમાં વરસાદની સંભાવના છે. 12 અને 13 જુલાઇએ સૌરાષ્ટ્રમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદની સંભાવના છે. અમદાવાદ ગાંધીનગર વડોદરા બનાસકાંઠા સાબરકાંઠા સહિત વરસાદની ઝાપટાંની સંભાવના છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *