12 કલાકમાં હવામાન વિભાગે આપ્યો રેડ અલર્ટ,ગુજરાતના આ 3 વિસ્તારમાં ધોધમાર વરસાદ થવાની આગાહી - Jan Avaj News

12 કલાકમાં હવામાન વિભાગે આપ્યો રેડ અલર્ટ,ગુજરાતના આ 3 વિસ્તારમાં ધોધમાર વરસાદ થવાની આગાહી

ઉત્તર ભારતમાં, જ્યાં ચોમાસુ ન પહોંચ્યું હોય ત્યાં લોકોને ભારે ગરમીનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે. લોકો વરસાદની રાહ જોઇ રહ્યા છે. પરંતુ હવામાનનું અનુમાન એક પછી એક ખોટું થઈ રહ્યું છે. હવે નિષ્ણાતો કહી રહ્યા છે કે મોડેલો ખોટા સંકેતો આપી રહ્યા છે અને પૂર્વ અને પશ્ચિમ પવનોના સંયોજન પછી પરિણામની આગાહી કરવી મુશ્કેલ છે. શનિવારે પણ લોકોને સળગતા સૂર્યનો સામનો કરવો પડ્યો હતો, જ્યારે કેટલાક વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદ પડ્યો હતો. લાંબા સમયથી રાહ જોવાતી દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસા માટે આ તીવ્ર પવન સાનુકૂળ બન્યા છે.

દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું દેશના ખૂણે ખૂણે પહોંચી રહ્યું છે પરંતુ ઉત્તર ભારતના કેટલાક ભાગોમાં હજી સુધી પહોંચ્યું નથી. દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસુ હજી દિલ્હી, હરિયાણા, પીરામ ઉત્તર પ્રદેશના ભાગો અને પીરામ રાજસ્થાનના ભાગોમાં પહોંચ્યું છે. લગભગ એક મહિના પહેલા ભારતીય હવામાન વિભાગે આગાહી કરી હતી કે ચોમાસુ જૂનના અંત સુધીમાં આ વિસ્તારોમાં પહોંચી જશે, પરંતુ હજી સુધી આ અંદાજ સાચો નથી થયો. ભારતીય હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર સોમવારથી દેશની રાજધાનીમાં હળવા વરસાદની સંભાવના છે. આ ઉપરાંત ભારતીય હવામાન વિભાગે રવિવારે ઘણા રાજ્યોમાં ભારે વરસાદની ચેતવણી આપી હતી.

16 જૂનના રોજ આગાહી કરતા હવામાન વિભાગે જણાવ્યું છે કે દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસુ 15 જૂન સુધીમાં દિલ્હી પહોંચશે. બીજા દિવસે, જોકે, વિભાગે જણાવ્યું હતું કે આ પ્રદેશમાં પરિસ્થિતિ વધુ વરસાદ માટે અનુકૂળ નથી. લાંબા સમય સુધી દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું દેશના ઘણા ભાગોમાં નબળું રહ્યું. 1 જુલાઇએ હવામાન વિભાગે જણાવ્યું હતું કે ચોમાસાના ચાલુ રાખવા માટે 2 જુલાઈ સુધી પરિસ્થિતિઓ અનુકૂળ રહી શકે છે. હવામાન વિભાગે કેરળના માછીમારોને 11 થી 13 જુલાઇ સુધી દરિયામાં ન જવા અને મકાનની અંદર રહેવા જણાવ્યું છે. આ ઉપરાંત, પઠાણમિતિ, અલાપ્પુઝા, કોટ્ટાયમ, એર્નાકુલમ, ઇડુક્કી અને પલક્કડ જિલ્લા માટે પીળી ચેતવણી આપવામાં આવી છે.

5 જુલાઈએ હવામાન વિભાગે ફરીથી કહ્યું કે ચોમાસુ 10 મી જુલાઈ સુધીમાં પંજાબ અને હરિયાણાના ઉત્તર-પશ્ચિમ ભાગોમાં આવી જશે. જોકે, 10 જુલાઇએ પણ રાહતના કોઈ સંકેત મળ્યા નથી. કેરળ ઉપર દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસાની આગાહી કરતા હવામાન વિભાગે સૌ પ્રથમ એવું કહ્યું હતું કે ચોમાસું 31 મેના રોજ આવે છે. જ્યારે જમ્મુ, કાશ્મીર, લદ્દાખ, ગિલગિટ-બાલ્તિસ્તાન, મુઝફ્ફરાબાદ, હિમાચલ પ્રદેશ, ઉત્તર પ્રદેશ, રાજસ્થાન, વિદરભા, બિહારમાં પણ વાવાઝોડા વરસ્યા છે. પશ્ચિમ બંગાળ, સિક્કિમ, અસમ, મેઘાલય, નાગાલેન્ડ, મણિપુર, મિઝોરમ, ત્રિપુરા, મધ્ય મહારાષ્ટ્ર, મરાઠાવાડા, દરિયાકાંઠાનો આંધ્રપ્રદેશ સહિત અનેક સ્થળોએ.

સોમવારે ઉત્તર ભારતના ઘણા ભાગોમાં વરસાદની સંભાવના છે. ભારતના હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, આગામી 24 કલાકમાં દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસુ દિલ્હી, હરિયાણા અને પંજાબ સહિત ઉત્તર ભારતના ભાગોમાં પહોંચે તેવી સંભાવના છે. એટલું જ નહીં આજે બિહાર અને યુપીમાં પણ વરસાદ પડશે.ઉત્તર ભારતમાં પણ શનિવારે લોકોને ભારે ગરમીનો સામનો કરવો પડ્યો હતો, જ્યારે કેટલાક વિસ્તારોમાં ભારે પવનને કારણે વરસાદ પડ્યો હતો.

ભારતના હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું આગામી 24 કલાકમાં દિલ્હી, હરિયાણા અને પંજાબ સહિત ઉત્તર ભારતના ભાગોમાં પહોંચવાની સંભાવના છે. શનિવારે પણ ચોમાસું દિલ્હી પહોંચ્યું ન હતું અને હવે આગામી 24 કલાકમાં રાષ્ટ્રીય રાજધાની પહોંચવાની સંભાવના છે. ભેજવાળી ઉનાળા સાથે, દિલ્હીમાં મહત્તમ તાપમાન 39.8 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું, જે સામાન્ય કરતા ચાર ડિગ્રી વધારે છે.

હવામાન વિભાગે શુક્રવારે જણાવ્યું હતું કે ચોમાસુ 13 દિવસના વિલંબ પછી શનિવારે રાષ્ટ્રીય રાજધાની પહોંચશે. પરંતુ હવે એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે ચોમાસું આજે રવિવારે દિલ્હીમાં ત્રાટકશે.આઈએમડીના પ્રાદેશિક આગાહી કેન્દ્રના વડા કુલદીપ શ્રીવાસ્તવના જણાવ્યા અનુસાર છેલ્લા 15 વર્ષમાં પહેલી વાર ચોમાસું આટલા વિલંબ સાથે દિલ્હી પહોંચ્યું છે.બિહારમાં આગામી પાંચ દિવસ સુધી વરસાદ સામાન્ય કરતા ઓછો રહેશે, છેલ્લા 24 કલાકમાં બિહારમાં વરસાદની વ્યવસ્થા થોડી નબળી પડી છે.

આને કારણે હવામાનશાસ્ત્રીઓ માને છે કે આગામી 24 થી 48 કલાકમાં રાજ્યમાં વરસાદ પડશે પરંતુ તેનું વ્યાપ અને તીવ્રતા વધારે નહીં હોય. આ સાથે રાજ્યમાં આગામી પાંચ દિવસ માટે સામાન્યથી ઓછો વરસાદ પડશે. દરભંગા અને બધરામાં છેલ્લા 24 કલાકમાં 50 મીમી વરસાદ નોંધાયો હતો. રાજ્યના અન્ય ભાગોમાં પણ આંશિક વરસાદ અને ગાજવીજ સાથે વરસાદ થયો હતો પરંતુ ક્યાંયથી ભારે વરસાદ વરસ્યો ન હતો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *