8 જુલાઇથી ફરીથી પાછું આવશે ચોમાસું વરસાદી સિસ્ટમ સક્રિય થતા 24 કલાક માં ભારે માં ભારે વરસાદ ની આગાહી - Jan Avaj News

8 જુલાઇથી ફરીથી પાછું આવશે ચોમાસું વરસાદી સિસ્ટમ સક્રિય થતા 24 કલાક માં ભારે માં ભારે વરસાદ ની આગાહી

ગુજરાતમાં હવામાન વિભાગે આગામી પાંચ દિવસ દરમ્યાન છૂટો છવાયો વરસાદ પડે તેવી આગાહી કરી છે. હાલમાં કોઇ જ સિસ્ટમ એક્ટિવ નહીં હોવાથી આગામી પાંચ દિવસ વરસાદ પડે તેવી નહિવત સંભાવના છે. નવસારી, વલસાડ સહિતના રાજ્યના કેટલાંક વિસ્તારોમાં છૂટાછવાયા ઝાપટા પડવાની સંભાવના છે.રાજ્યમાં હજી પણ વરસાદ માટે રાહ જોવી પડશે. દરિયાઈકાંઠાના વિસ્તારમાં વરસાદી ઝાપટા પડી શકે છે. જો કે, અમદાવાદ, ગાંધીનગર, વડોદરામાં ઉકળાટ રહેશે. વરસાદી સિસ્ટમ સક્રિય ન થતા રાજ્યમાં વરસાદની શકયતા નહીંવત છે.

વાવણીલાયક વરસાદ માટે 15 જુલાઈ સુધી રાહ જોવી પડશે. ઉત્તર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં હળવા વરસાદની શક્યતા છે.રાજ્યમાં 9 જૂલાઈથી રાજ્યમાં વરસાદી ગતિવિધિ વધશે તેવું જણાવ્યું છે. જ્યારે 9 થી 15 જૂલાઈ સુધી ઝાપટા સાથે હળવો વરસાદ થશે તેવું પણ હવામાનના સુત્રો જણાવી રહ્યા છે. આગામી 23 કલાકમાં રાજ્યમાં હળવો વરસાદ પડે તેવું પણ હવામાન વિભાગે અનુમાન લગાવ્યું છે તો ઉત્તર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં પવન સાથે વરસાદ પડી શકે છે તેવી આગાહી કરવામાં આવી છે. રાજ્યમાં ચોમાસું શરૂ થઇ ચુક્યું છે.

જો કે હવે મેઘરાજા રિસાયા હોય તેવો ઘાટ છે. ગુજરાતનાં મોટા ભાગનાં વિસ્તારોમાં છેલ્લા 3 દિવસથી વરસાદ નથી. અમદાવાદમાં પણ જૂન મહિનામાં વરસાદના આગમન બાદ છેલ્લા પાંચ દિવસોથી વરસાદ નથી. પ્રાઇવેટ હવામાન એજન્સી સ્કાયમેટની આગાહી અનુસાર સમગ્ર રાજ્યમાં 15 જુલાઇ સુધી રાજ્યમાં 20 મી.મી વધારે વરસાદ દેખાઇ રહ્યો છે.રાજ્યમાં 9 જૂલાઈથી રાજ્યમાં વરસાદી ગતિવિધિ વધશે તેવું જણાવ્યું છે. જ્યારે 9 થી 15 જૂલાઈ સુધી ઝાપટા સાથે હળવો વરસાદ થશે તેવું પણ હવામાનના સુત્રો જણાવી રહ્યા છે.

આગામી 24 કલાકમાં રાજ્યમાં હળવો વરસાદ પડે તેવું પણ હવામાન વિભાગે અનુમાનજો વાત કરવામાં આવે તો આ વખતે રાજ્યમાં જોઈએ એવો વરસાદ પડ્યો નતી જ્યારે રાજ્યમાં 29 ટકા જેટલો ઓછો વરસાદ પડ્યો છે. અત્યાર સુધીમાં રાજ્યમાં 140.1 MM જેટલો વરસાદ વરસી જવો જોઈતો હતો પરતું સિઝનનો 101 ટકા વરસાદ પડ્યો છે. તથા ગુજરાતના અન્ય રાજ્યોમાં પણ વરસાદ ઓછો પડ્યો હોવાનું અનુમાન લગાવવામાં આવી રહ્યું છે.સુરતમાં પણ આજે છૂટાછવાયા વિસ્તારમાં વરસાદની વકી છે.

બીજી તરફ વરસાદની વિરામ વચ્ચે બફારાએ ઉપાડો લીધો છે. સુરતમાં ગરમીની સાથે બફારો વધતાં લોકોએ પરસેવે રેબઝેબ થવાની નોબત આવી છે. આ ઉપરાંત મહત્તમ તાપમાનનો પારો પણ 33.4 ડિગ્રી અને લઘુતમ તાપમાન 28.4 ડિગ્રી નોંધાયો હતો.જો વાત કરવામાં આવે તો ગુજરાતમાં સૌથી વરસાદ સૌરાષ્ટ અને કચ્છમાં નોંધાયો છે જ્યારે સૌથી વધુ વરસાદ એ માત્ર ઉત્તર ગુજરાત પંથકમાં પડ્યો છે, મહત્વનું છે કે હજુ પણ રાજ્યમાં સારો વરસાદ પડે તેવી કોઈ સિસ્ટમ અરબી સમુદ્રમાં સક્રિય થઈ નથી જેને લઈ રાજ્યમાં ખેતી કરતા ખેડૂતોએ પણ હજુ વરસાદ પર નિર્ભર રહેવું પડી શકે છે.

દેશની રાજધાની દિલ્હી, જે સળગતી ગરમીનો સામનો કરી રહી છે, શુક્રવારે સાંજે વરસાદથી થોડી રાહત મળી છે. હવામાનને સુખદ બનાવતા રાષ્ટ્રીય પાટનગરના ઘણા ભાગોમાં હળવા વરસાદ વરસ્યા હતા. દિલ્હીમાં મહત્તમ તાપમાન 43 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું, જો કે તે ઓછા વરસાદના કારણે નીચે આવ્યો હતો.દેશની રાજધાની દિલ્હી, જે સળગતી ગરમીનો સામનો કરી રહી છે, શુક્રવારે સાંજે વરસાદથી થોડી રાહત મળી છે. રાષ્ટ્રીય રાજધાનીના ઘણા ભાગોમાં વરસાદ પડ્યો હતો, જેના કારણે વાતાવરણ સુખદ બન્યું હતું.

દિલ્હીમાં મહત્તમ તાપમાન 43 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું, જોકે વરસાદને કારણે તે ઘટ્યો હતો. સાંજે રાષ્ટ્રીય પાટનગરના વિસ્તારોમાં ધૂળવાળા વાવાઝોડા પડ્યા અને તે પછી વરસાદ શરૂ થયો. કોઈક વાર વરસાદ ધીમો અને ક્યારેક ઝડપી હતો. જેના કારણે હવામાનમાં ઓગળી ગયેલી ઠંડક અને છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી સળગતી ગરમીનો સામનો કરી રહેલા લોકોએ રાહતનો શ્વાસ લીધો હતો. એનસીઆરના નોઇડા અને ગાઝિયાબાદમાં પણ વરસાદના સમાચાર છે.શુક્રવારે દિલ્હીમાં વરસાદ નોંધાયો હશે, પરંતુ ચોમાસાના વરસાદ માટે તેને હજી કેટલાક દિવસો સુધી રાહ જોવી પડી શકે છે.

હવામાન વિભાગનું કહેવું છે કે આ વખતે ચોમાસા માટે અનુકૂળ હવામાનની સ્થિતિ સર્જાઇ નથી. પશ્ચિમથી વહેતા ગરમ પવન ચોમાસાના ભેજને શોષી લે છે, જેના કારણે ઉત્તર ભારતમાં ગરમી હોવા છતાં વરસાદ વરસી રહ્યો નથી. આઇએમડી અનુસાર 26 જૂનથી 30 જૂન વચ્ચે આ પવન ધીરે ધીરે વેગ પકડવાની સંભાવના છે, પરંતુ આ વખતે રાહ જુલાઇ 7 સુધી લંબાવી શકાય છે. 7 મી જુલાઈની આસપાસ ચોમાસુ ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારતના મોટાભાગના ભાગ તરફ આગળ વધવાની સંભાવના છે.

આઇએમડી અનુસાર સોમવારે દિલ્હી-એનસીઆર, હરિયાણા, પંજાબ અને ઉત્તર પ્રદેશના કેટલાક વિસ્તારોમાં વરસાદ પડી શકે છે. જેના કારણે લોકોને ગરમીથી થોડીક હદે રાહત મળશે. વિભાગે આગાહી કરી છે કે રવિવાર અને સોમવારે રાજસ્થાનના કોટા, ઉદેપુર, અજમેર, જયપુર અને ભરતપુર વિભાગોમાં અલગ-અલગ સ્થળોએ વાવાઝોડા સાથે વરસાદ પડશે,દેશના ઘણા ભાગોમાં દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસાની ગતિ ધીમી પડી છે. તેના કારણે દિલ્હી-એનસીઆર સહિતના ઘણા ભાગોમાં તાપમાનમાં વધારો જોવા મળી રહ્યો છે.

તે જ સમયે, ભારત હવામાન વિભાગ (આઇએમડી) એ માહિતી આપી છે કે સોમવારે દિલ્હી, ભિવાની, ચરખી-દાદરી, ભિવાડી, ઝજ્જર અને તેની આસપાસના વિસ્તારોમાં વરસાદની સંભાવના છે. આ દરમિયાન, ભારે પવન ફૂંકશે અને હવામાન ઠંડુ રહેશે.જ્યારે પશ્ચિમ રાજસ્થાનના બીકાનેર અને જોધપુર વિભાગમાં પણ આગામી 48 કલાક દરમિયાન વાવાઝોડા સાથે વાવાઝોડા સાથે વરસાદ પડશે. વરસાદની આગાહી કહેવામાં આવી છે. વિભાગે જુલાઇએ પૂર્વ ઉત્તર પ્રદેશના કેટલાક સ્થળોએ અને પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશના એકાંત સ્થળોએ વરસાદ અને વાવાઝોડાની આગાહી કરી છે

જો કે, ઉત્તર ભારતના કેટલાક ભાગોમાં, દક્ષિણ દ્વીપકલ્પના કેટલાક ભાગોમાં, મધ્ય, પૂર્વ અને ઉત્તરપૂર્વ ભારતમાં સામાન્ય અને નીચે સામાન્ય વરસાદ જોવા મળી શકે છે. વિભાગે જણાવ્યું હતું કે હવામાન પ્રણાલીની ગેરહાજરીને કારણે ચોમાસાની પ્રગતિ માટે 7 જુલાઈ સુધી કોઈ અનુકૂળ સ્થિતિ નથી.આઇએમડીએ જણાવ્યું કે દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસાની ઉત્તરી મર્યાદા (એનએલએમ) હાલમાં અલીગ,, મેરઠ, અંબાલા અને અમૃતસરથી પસાર થઈ રહી છે. આઇએમડીએ જણાવ્યું હતું કે, હાલની હવામાન પરિસ્થિતિઓ, મોટા પાયે વાતાવરણીય સુવિધાઓ અને ગતિશીલ મ fromડેલોથી પવનની રીત ધ્યાનમાં લેતા, રાજસ્થાન, પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ, હરિયાણા, ચંદીગ and અને પંજાબના બાકીના ભાગોને દક્ષિણ પશ્ચિમના આગામી ચાર-પાંચ દિવસમાં અસર થશે. ચોમાસુ. ભાગોમાં આગળ વધવા માટે કોઈ અનુકૂળ સ્થિતિ નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *