5 થી 8 જુલાઈ ગુજરાત ભારે પવન સાથે વરસાદ ની આગાહી,આ 7 જિલ્લા માં પડશે ધોધમાર વરસાદ - Jan Avaj News

5 થી 8 જુલાઈ ગુજરાત ભારે પવન સાથે વરસાદ ની આગાહી,આ 7 જિલ્લા માં પડશે ધોધમાર વરસાદ

ભારતીય હવામાનશાસ્ત્રીએ ગુરુવારે જુલાઈ મહિનામાં ચોમાસાના વરસાદની આગાહી વિશે માહિતી આપી હતી. આઇએમડીએ કહ્યું કે જુલાઇમાં દેશમાં સામાન્ય રીતે ચોમાસાનો વરસાદ થવાની સંભાવના છે. તે જ સમયે, હિમાચલ પ્રદેશના કુલ્લુ જિલ્લાના ઘણા વિસ્તારોમાં આજે સાંજે ભારે વરસાદ પડ્યો હતો. આ સાથે, વિભાગે કહ્યું કે, આગામી બે દિવસમાં પંજાબ, હરિયાણા, દિલ્હી, ઉત્તર રાજસ્થાન અને ઉત્તર પ્રદેશમાં ‘લૂ’ ની સ્થિતિ ચાલુ રહે તેવી સંભાવના છે.

વિભાગે જણાવ્યું હતું કે પંજાબ, હરિયાણા, ચંડીગ., દિલ્હી, પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ, ઉત્તર પશ્ચિમ રાજસ્થાન અને ઉત્તર પશ્ચિમ મધ્યપ્રદેશમાં મોટાભાગના સ્થળોએ હીટવેવની સ્થિતિ નોંધાઈ હતી. બુધવારે ઉત્તર-પૂર્વ રાજસ્થાન અને જમ્મુ-કાશ્મીર ઉપરના એકાંત સ્થળોએ ગરમીનું મોજું અને તીવ્ર ગરમીનું મોજું જોવા મળી હતી. નોંધનીય છે કે દેશના સમગ્ર મેદાનોમાં તાપમાન પણ છેલ્લા કેટલાક દિવસોમાં 40 ડિગ્રી સેલ્સિયસને પાર કરી ગયું છે.

તેમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, ‘પંજાબ, હરિયાણા, ચંદીગ અને દિલ્હી, ઉત્તર રાજસ્થાન, ઉત્તરપ્રદેશ અને વાયવ્ય મધ્યપ્રદેશમાં આવતા બે દિવસ દરમિયાન, પાકિસ્તાનથી ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારતના વાતાવરણના નીચલા ભાગમાં શક્ય શુષ્ક પશ્ચિમ / દક્ષિણ પશ્ચિમ પવનને કારણે. હીટ વેવની સ્થિતિ ચાલુ રહેવાની સંભાવના છે.

દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસાએ દેશના સમગ્ર ભાગોને આવરી લીધા છે પરંતુ હરિયાણા, દિલ્હી, પંજાબના કેટલાક ભાગો, પશ્ચિમ રાજસ્થાન અને પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ હજી પણ તેનાથી અસ્પૃશ્ય છે. અમને જણાવી દઈએ કે વિભાગે બુધવારે કહ્યું હતું કે હાલમાં આ વિસ્તારોમાં ચોમાસાની પ્રગતિ માટે અનુકૂળ સ્થિતિની સંભાવના ઓછી છે.

જુલાઈ 2021 દરમિયાન સમગ્ર દેશમાં માસિક વરસાદ સામાન્ય રહેવાની સંભાવના છે (લાંબા ગાળાના સરેરાશ / એલપીએના 94 થી 106 ટકા). ભારતીય હવામાન વિભાગ (આઇએમડી) ના અનુસાર , નવીનતમ વૈશ્વિક મોડેલની આગાહી સૂચવે છે કે વિષુવવૃત્તીય પ્રશાંત મહાસાગર ઉપર પ્રવર્તિત ન્યુટ્રલ ઇએનએસઓ શરતો જુલાઈથી સપ્ટેમ્બરના ગાળામાં હિંદ મહાસાગર પર નકારાત્મક આઇઓડી પરિસ્થિતિઓ સાથે ચાલુ રહે તેવી સંભાવના છે. વૃદ્ધિની સંભાવનામાં વધારો થયો છે.

પ્રશાંત અને ભારતીય મહાસાગરો ઉપર સમુદ્ર સપાટીના તાપમાન (એસએસટી) ની પરિસ્થિતિઓ ભારતીય ચોમાસા પર મજબૂત પ્રભાવ હોવાનું માનવામાં આવે છે , તેથી આઇએમડી આ સમુદ્રના બેસિનો પર સમુદ્ર સપાટીની સ્થિતિના વિકાસની કાળજીપૂર્વક દેખરેખ રાખી રહ્યું છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર આગામી ત્રણ દિવસ સુધી અમદાવાદમાં વાદળછાયું વાતાવરણ રહેશે. અમદાવાદના લોકોને ભારે ઉકળાટનો સામનો કર્યા બાદ વાતાવરણમાં પલટો જોવા મળશે. પરંતુ આ ઉપરાંત હવામાન વિભાગે જણાવ્યું છે કે 4 જુલાઈ સુધી અમદાવાદમાં ભારે વરસાદની કોઈ સંભાવના નથી. વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર હાલ સુધીમાં અમદાવાદમાં મોસમનો 5.23 ઇંચ વરસાદ પડ્યો છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર ગત સોમવારના રોજ ગુજરાતના મોટા ભાગના વિસ્તારમાં વાવણીલાયક વરસાદ પડ્યો હતો. ભારે ઉકળાટ બાદ ગાજવીજ સાથે થયેલા ભારે વરસાદને કારણે અને વાતાવરણમાં ઠંડક પ્રસરવાને કારણે લોકોમાં ખુશીનો માહોલ જોવા મળ્યો હતો. પરંતુ હાલ સૌરાષ્ટ્રના કેટલાક વિસ્તારોમાં વરસાદ થવાની કોઈ આગાહી નથી.

હવામાન વિભાગે આપેલી માહિતી અનુસાર દક્ષિણ ગુજરાતમાં વરસાદી માહોલ રહેશે. માહિતી અનુસાર સુરત, નવસારી, વલસાડ અને તાપીમાં હળવેથી મધ્યમ વરસાદ થશે. હવામાન વિભાગ દ્વારા જણાવવામાં આવ્યું છે કે આગામી 3 દિવસ સુધી પવનની ગતિ તેજ રહેશે જેથી માછીમારોને પણ દરિયો ન ખેડવા માટે એલર્ટ આપવામાં આવ્યું છે.

ઉલ્લેખનીય છે કે અત્યાર સુધીમાં સિઝનનો 13 ટકાથી વધુ વરસાદ થઈ ચુક્યો છે. ગત વર્ષની સરખામણીમાં આ વર્ષે જૂન મહિનામાં ઓછો વરસાદ થયો છે. હાલ વરસાદી પવન નબળા પડયા હોવાથી રાજ્યમાં વરસાદ જોવા મળ્યો નથી. પરંતુ હવામાન વિભાગનું અનુમાન છે કે 7 જુલાઈ પછી વરસાદી પવનો પ્રબળ બનશે અને રાજ્યના અન્ય વિસ્તારોમાં પણ વરસાદ થશે.

હાલ આગામી ચાર દિવસ સુધી સૌરાષ્ટ્ર અને ક્ષિણ ગુજરાતના છુટા છવાયા વિસ્તારોમાં વરસાદ જોવા મળે તેવી એવી શક્યતાઓ છે. આગામી ચાર દિવસ સુધી દક્ષિણ ગુજરાતના સુરત, નવસારી, વલસાડ, વાપી અને ડાંગ તથા સૌરાષ્ટ્રના ગીર સોમનાથ, જૂનાગઢ, અમરેલી, ભાવનગર અને બોટાદમાં છૂટોછવાયો વરસાદ થાય તેવી શક્યતાઓ છે.

નક્ષત્ર વિષે વાત કરીએ તો હાલ આદ્રા નક્ષત્ર ચાલી રહ્યું છે. ભીમ અગિયારસના રોજ શરૂ થયેલું આદ્રા નક્ષત્ર 5 જુલાઈના રોજ પૂરું થશે. 5 જુલાઈ સુધી પછી પુનર્વસુ નક્ષત્ર શરૂ થશે. પુનર્વસુ નક્ષત્ર દરમિયાન રાજ્યમાં ગાજવીજ સાથે વરસાદ જોવા મળે તેવી શક્યતાઓ છે. આ મહિનામાં પુનર્વસુ અને ત્યારબાદ પુષ્પ નક્ષત્ર જોવા મળશે.

રાજ્ય ભરમાં ગરમીનું પ્રમાણ વધી રહ્યું છે. જગતનો તાત વરસાદની આશા રાખીને બેઠો છે. આ વચ્ચે હવામાન વિભાગ દ્વારા અગત્યની માહિતી આપવામાં આવી છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર આગામી 4 દિવસ સુધી વરસાદની કોઈ સિસ્ટમ સક્રિય નથી. જેથી જગતના તાતને વરસાદની રાહ જોવી પડશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *