હવામાન શાસ્ત્રીઓએ લગાવ્યું અનુમાન,આ વિસ્તારમાં આવતા 5 દિવસમાં વરસશે ધોધમાર વરસાદ - Jan Avaj News

હવામાન શાસ્ત્રીઓએ લગાવ્યું અનુમાન,આ વિસ્તારમાં આવતા 5 દિવસમાં વરસશે ધોધમાર વરસાદ

દિલ્હી-એનસીઆરમાં 13 દિવસના વિલંબ પછી ચોમાસું આજે એટલે કે શનિવારે પછાડશે. ભારત હવામાન વિભાગ (આઈએમડી) ના જણાવ્યા અનુસાર આજે દિલ્હીમાં ચોમાસું આવે તેવી સંભાવના છે. આ સિવાય આજે બિહાર અને ઉત્તર પ્રદેશના કેટલાક ભાગોમાં વરસાદની સંભાવના છે. ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારતના સ્થળોએ વરસાદને કારણે એક અઠવાડિયાની ગરમીની લહેર બાદ હવે તાપમાનમાં ઘટાડો જોવા મળી રહ્યો છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, આગામી 24 કલાક દરમિયાન દિલ્હી, પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ, પંજાબ, હરિયાણા અને રાજસ્થાનમાં દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસું ચાલુ રાખવા માટે પરિસ્થિતિઓ અનુકૂળ છે. શુક્રવારથી રાજસ્થાન, ઉત્તર પ્રદેશ અને ઉત્તરાખંડના ભાગોમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદ શરૂ થયો છે.

આઇએમડી અધિકારીઓના જણાવ્યા અનુસાર છેલ્લા 15 વર્ષમાં આ પહેલી વાર છે જ્યારે ચોમાસું આટલું મોડું દિલ્હીમાં આવ્યું છે. સામાન્ય રીતે, 27 જૂનને દિલ્હીમાં ચોમાસાના આગમનની તારીખ માનવામાં આવે છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, આગામી પાંચથી છ દિવસ દરમિયાન દિલ્હી-એનસીઆર અને તેની સાથેના વિસ્તારોમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદની સંભાવના છે. આઈએમડીના પ્રાદેશિક આગાહી કેન્દ્રના વડા કુલદીપ શ્રીવાસ્તવના જણાવ્યા અનુસાર ચોમાસા પ્રથમ 7 જુલાઈ, 2012 ના રોજ દિલ્હી પહોંચ્યો હતો, જ્યારે ચોમાસા 9 જુલાઈ, 2006 ના રોજ રાજધાનીમાં પ્રવેશ્યો હતો.

નોંધપાત્ર વાત એ છે કે, બે દિવસ મોડાથી કેરળ પહોંચ્યા બાદ 10 દિવસ પહેલા ચોમાસુ દેશના પૂર્વ, મધ્ય અને ઉત્તર-પશ્ચિમ ભાગોમાં પહોંચી ચૂક્યો છે. પરંતુ તે પછીની પરિસ્થિતિ આગળ વધવા માટે અનુકૂળ ન હતી. ચોમાસુ નબળું પડ્યું અને તૂટક તૂટક પ્રગતિ શરૂ કરી. હવામાન વિભાગે અગાઉ કહ્યું હતું કે ચોમાસું તેના નિર્ધારિત સમયથી 12 દિવસ પહેલા 15 જૂન પર રાજધાનીમાં ત્રાટકશે. પહેલી જૂને ચોમાસાની સીઝનની શરૂઆત થઈ ત્યારથી દિલ્હીમાં 44.1 મીમી વરસાદ થયો છે, જે સામાન્ય 104.2 મીમી કરતા 58 ટકા ઓછો છે.

દરમિયાન, રાષ્ટ્રીય રાજધાનીમાં મહત્તમ તાપમાન 38.2 ડિગ્રી નોંધાયું હતું. દિલ્હીમાં અત્યાર સુધીમાં લોકોએ જુલાઈમાં ચાર દિવસ સુધી ગરમીનું મોજું જોયું છે. આ ચાર દિવસોમાં, 1 જુલાઈએ મહત્તમ તાપમાન 43.1 સે સુધી પહોંચ્યું, 2 જુલાઈએ મહત્તમ તાપમાન 41.3 ° સે, 7 જુલાઇએ પારો .6 66..6 ° સે અને મહત્તમ તાપમાન નોંધાયું હતું. તે જુલાઈમાં 81૧..8 ડિગ્રી સેલ્સિયસ પર પહોંચી ગયો હતો.

પાટનગરના લોકોને ભારે હાલાકીનો સામનો કરવો પડ્યો. શુક્રવારે રાષ્ટ્રીય રાજધાનીમાં ભેજનું પ્રમાણ 89 ટકાથી 49 ટકાની રેન્જમાં હતું. પડોશી હરિયાણામાં ગુરુગ્રામમાં મહત્તમ તાપમાન 39.7 ડિગ્રી નોંધાયું હતું, જ્યારે ઉત્તર પ્રદેશના નોઇડામાં મહત્તમ તાપમાન 38.2 ડિગ્રી નોંધાયું હતું.

ઉત્તર પ્રદેશમાં કેટલાક સ્થળોએ હળવાથી મધ્યમ વરસાદ અને ગાજવીજ સાથે વરસાદ વરસ્યો હતો, જ્યારે રાજ્યના કેટલાક ભાગોમાં ગરમીની લહેરની સ્થિતિ યથાવત્ છે. યુપીમાં આજે વરસાદની સંભાવના છે. રાજ્યમાં સૌથી વધુ તાપમાન આગ્રામાં .34.3 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું, જ્યારે વારાણસી, ગોરખપુર, અયોધ્યા, પ્રયાગરાજ, કાનપુર, લખનઉ, બરેલી અને ઝાંસી વિભાગમાં દિવસનું તાપમાન ઘટ્યું હતું.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, આગામી 24 કલાકમાં બિહારના મોટાભાગના ભાગોમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદ અને વાવાઝોડા સાથે વરસાદ થવાની સંભાવના છે. લા પાઝ આવતીકાલે છે.

શુક્રવારે રાજસ્થાનના બકનાર વિભાગના ગંગાનગર, હનુમાનગ,, બિકાનેર અને ચુરુ જિલ્લામાં ચોમાસાના પવન અને ધૂળની વાવાઝોડા સાથે વરસાદ પડ્યો હતો. હવામાન વિભાગે આગામી દિવસોમાં રાજસ્થાનના વિવિધ ભાગોમાં સારા વરસાદની આગાહી કરી છે. કોટા, જયપુર, ઉદેપુર, ભરતપુર અને અજમેર વિભાગના ભાગોમાં શનિવારે રાજ્યના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં સક્રિય ચોમાસા સાથે વરસાદ પડવાની સંભાવના છે.

જોકે ચોમાસુ હજી સુધી ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારત સાથે ભળી ગયું છે, પરંતુ તેની સ્થિતિ તામિલનાડુ અને દક્ષિણ ભારતના અન્ય ભાગોમાં મજબૂત છે. તેલંગાણા અને કોસ્ટલ આંધ્રપ્રદેશની સાથે કેરળ, લક્ષદ્વીપ, કોસ્ટલ કર્ણાટક, તમિલનાડુ અને પુડુચેરીમાં મોટાભાગના સ્થળોએ ભારે વરસાદ થયો હતો. આઇએમડીના જણાવ્યા અનુસાર, બંગાળની ખાડીમાં નીચા દબાણવાળા ક્ષેત્રની રચનાને કારણે આવતા પાંચ દિવસમાં મધ્યપ્રદેશ, છત્તીસ અને ઓડિશામાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *