9 જુલાઈ અને 12 જુલાઈ ગુજરાત માં વરસાદ ની આગાહી, વાવાઝોડા સાથે વરસાદ ક્યારે થશે? જાણો ક્યાં વિસ્તારમાં વધુ આવશે

બુધવારે સવારથી જ દિલ્હી-એનસીઆરમાં ઝરમર વરસાદ અને ભેજ સમાન રહ્યું છે. છેલ્લા પખવાડિયાથી ગરમી અને ભેજનું વલણ ચાલુ રહ્યું છે, જેના કારણે દિલ્હી-એનસીઆરના લાખો લોકોને મુશ્કેલીમાં મુકાયા છે. તે જ સમયે, ગુરુવારથી હવામાનમાં પલટો આવવાની સંભાવના છે અને એક અઠવાડિયા સુધી વરસાદની સિઝન શરૂ થઈ જશે. હવામાનમાં આ ફેરફાર માત્ર ચોમાસાના આગમનને જ નહીં પરંતુ તાપથી થોડી રાહત પણ દર્શાવે છે.

ખેડૂત ભાઈઓ વરસાદની ચિંતા કરતા હોય છે, જ્યાં સિંચાઇ થતી નથી અને પાક સુકાઈ જવાનો ભય રહે છે. તેથી જ્યારે વરસાદની વાત આવે છે, ત્યારે આ ઘણીવાર થાય છે. હાલમાં તે ગરમ છે. 5 મી જુલાઈથી હવામાનમાં પલટો આવ્યો છે. 6 જુલાઇના રોજ સૂર્ય પૂનવરસુ નક્ષત્રની પરિસ્થિતિઓ તેજસ્વી રહેશે અને વરસાદ આવશે. જો મહત્તમ તાપમાન 40 ડિગ્રી કરતાં વધી જાય, તો લોકો પણ દિવસભર પરસેવાની સમસ્યાથી પરેશાન હતા. તેમ છતાં

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, મંગળવારે દિલ્હીમાં મહત્તમ તાપમાન 40૦ડિગ્રી સેલ્સિયસ હતું, જે સામાન્ય કરતા ચાર ડિગ્રી વધારે હતું, જ્યારે લઘુત્તમ તાપમાન સામાન્ય કરતાં એક ડિગ્રી ઉપર ૨ 28..7 ડિગ્રી નોંધાયું હતું. ભેજનું પ્રમાણ 35 થી 66 ટકા હતું. વધુ કે ઓછા તે જ હવામાન મંગળવારે ચાલુ રહેવાની સંભાવના છે. સનસનાટીભર્યા ઉનાળા દરમિયાન મહત્તમ તાપમાન 41 રહેશે જ્યારે લઘુત્તમ તાપમાન 29 ડિગ્રી રહેશે. ગુરુવારથી વરસાદ થવાની સંભાવના છે, જેના કારણે તાપમાનમાં પણ ઘટાડો થશે.

જુલાઇ સુધીમાં છૂટાછવાયા વરસાદની સંભાવના છે. July મી જુલાઈથી 12 જુલાઇ સુધી વરસાદનું વાતાવરણ રહેશે. હવામાન શાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલના જણાવ્યા મુજબ, ગુજરાત-સૌરાષ્ટ્રમાં 13 જુલાઇથી 20 જુલાઇ સુધી વાવાઝોડાની સંભાવના છે. સેન્ટ્રલ પોલ્યુશન કન્ટ્રોલ બોર્ડ (સીપીસીબી) દ્વારા જારી કરવામાં આવેલી હવાઈ ગુણવત્તાની બુલેટિન અનુસાર, દિલ્હીનો એર ઇન્ડેક્સ ફિદાબાદમાં ૧4 at છે. ૧84 ગાઝિયાબાદમાં, ગ્રેટર નોઈડામાં 183, ગુરુગ્રામમાં 113 અને નોઇડામાં 146.

તાપી અને ડાંગમાં પણ હળવા વરસાદની સંભાવના છે, જ્યારે આસપાસના જિલ્લાઓમાં પણ સામાન્ય વરસાદની સંભાવના છે. 8 થી 9 જુલાઇ સુધી સૌરાષ્ટ્રના વિસ્તારોમાં પણ વરસાદ પડે તેવી સંભાવના છે. સફર ઇન્ડિયાના જણાવ્યા મુજબ, આગામી ત્રણ દિવસ સુધી હવામાં વધુ ફેરફાર થવાની ધારણા નથી. જો કે, પીએમ 10 નું સ્તર હવામાં સતત વધતું જાય છે. છેલ્લા 24 કલાકમાં, હવામાં PM10 નું સ્તર 152 હતું અને PM2.5 નું સ્તર પ્રતિ ઘનમીટર 45 માઇક્રોગ્રામ હતું.

હવામાન વિભાગે અગાઉ કહ્યું હતું કે ચોમાસું તેના નિર્ધારિત સમયથી 12 દિવસ પહેલા 15 જૂન પર રાજધાનીમાં ત્રાટકશે. પહેલી જૂને ચોમાસાની સીઝનની શરૂઆતથી, દિલ્હીમાં અત્યાર સુધીમાં .6433..6 મીમી વરસાદ થયો છે, જે સામાન્ય એટલે કે .775 .. .. મીમી કરતા એક ટકાનો ઓછો વરસાદ છે. મધ્ય દિલ્હીમાં સામાન્ય કરતા 89 ટકા ઓછો વરસાદ થયો છે. જમ્મુ-કાશ્મીરના કિશ્તવાડ પછી તે ભારતનો બીજો સૌથી નીચો વરસાદ છે. મંગળવારે દિલ્હી-એનસીઆર પવન મધ્યમ રહ્યો. પવન આગામી ત્રણ દિવસ આ વર્ગમાં રહેશે તેવી અપેક્ષા છે. જો કે, આ દરમિયાન, હવામાં પીએમ 10 નું સ્તર હશે.

સ્કાયમેટે અહેવાલ આપ્યો છે કે મુજારમાં હજી 15 જુલાઇ સુધી રાજ્યમાં એક ઇંચથી વધુ વરસાદ વરસી રહ્યો નથી. તેમણે ઉમેર્યું કે રાજ્યના કેટલાક ભાગોમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. હાલમાં વરસાદની વ્યવસ્થા ન હોવાથી ચોમાસુ બંધ થઈ ગયું છે. પરંતુ 10 જુલાઈ પછી અરબી સમુદ્ર અને બંગાળની ખાડીમાં લો-પ્રેશર શરૂ થશે. જેથી વરસાદની સંભાવના છે. ઓગસ્ટમાં પણ સારો વરસાદ થવાની સંભાવના છે.

હવામાન વિભાગે 10 જુલાઇથી રાજ્યમાં વરસાદી હવામાનની આગાહી કરી છે, હવામાન વિભાગે ખાસ કરીને દક્ષિણ ગુજરાતમાં વરસાદની આગાહી કરી છે. હવામાન વિભાગ દ્વારા કરવામાં આવેલી આગાહીને કારણે દુનિયાભરમાં ખુશીનો માહોલ છે. હાલમાં, દેશનો પૂર્વ ભાગ મધ્યપ્રદેશના અન્ય ભાગો સુધી સક્રિય રહેશે અને 10 જુલાઈ પછી દેશના પૂર્વી ભાગો જેવા કે પંચમહાલ, અરવલ્લી, સાબરકાંઠા, ઉત્તર ગુજરાત, બનાસકાંઠા, સમી, હરિજ, બેચરાજી, વિરમગામ, સુરેન્દ્રનગર અને ભાગો ઉત્તર સૌરાષ્ટ્ર અને કચ્છ. દક્ષિણ ગુજરાત અને દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં વધુ વરસાદની સંભાવના છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર 11 જુલાઇએ બંગાળની ખાડીમાં નીચા દબાણનો અનુભવ થશે. લો પ્રેશરથી રાજ્યમાં વરસાદની તીવ્રતા વધશે. હાલમાં રાજ્યના દરેક લોકો ગરમ વાતાવરણને કારણે પરેશાન છે. ગરમીથી કંટાળેલા લોકો વરસાદની રાહ જોઇ રહ્યા છે. વરસાદ પછી, રવિના પાકમાં સુધારો આવે તેવી સંભાવના છે 18 મી નવેમ્બર પછી વાવાઝોડા સમુદ્રમાં ત્રાટકશે તેવી શક્યતા છે. તેથી આ વખતે ગુજરાતમાં વહેલી ઠંડી શરૂ થવાની સંભાવના છે. તૂટક તૂટક વરસાદના કિસ્સામાં 8, 9, 10 અને 11 સપ્ટેમ્બરના રોજ સારો વરસાદ થવાની સંભાવના છે.

ઉલ્લેખનીય છે કે રાજ્યમાં લોકો આતુરતાથી વરસાદની રાહ જોઇ રહ્યા છે. ખાસ કરીને ખેડૂતો વરસાદની રાહ જોઇ રહ્યા છે. તો વરસાદના આગમનનો સૌથી મોટો આનંદ ખેડુતોમાં જોવા મળી રહ્યો છે. તે 13 સપ્ટેમ્બરના રોજ ખૂબ જ ગરમ રહેશે, જે ઉભા પાકને ભરવા માટે સારું રહેશે. અંબાજીના ડુંગરાળ વિસ્તારો અને દાંતા જેવા બનાસકાંઠાના ભાગોમાં સપ્ટેમ્બર વરસાદની સંભાવના છે. વરસાદ બધે પડતો નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *