આગામી 48 કલાક માં આ વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદ પડવાની હવામાન વિભાગે કરી આગાહી - Jan Avaj News

આગામી 48 કલાક માં આ વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદ પડવાની હવામાન વિભાગે કરી આગાહી

રાજ્યના હવામાન વિભાગ દ્વારા એક મોટી આગાહી કરવામાં આવી છે. અમદાવાદમાં વરસાદની શક્યતા ન હોવા છતાં આગામી 2 થી 3 દિવસમાં સૌરાષ્ટ્રમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની સંભાવના છે. ઉત્તર ગુજરાતમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદની સંભાવના છે. ગામ કામ કરે છે. એનડીઆરએફ કુદરતી આફતો, અકસ્માતો અને અકસ્માતોના સમયમાં કાર્યક્ષમ કામગીરી કરવા માટે સજ્જ છે. ત્યારે આગામી દિવસોમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની આગાહી કરવા એનડીઆરએફની 10 ટીમો તૈયાર કરવામાં આવી છે. તેમાં ગુજરાતના આઠ અને રાજસ્થાનના બે જિલ્લાનો સમાવેશ થાય છે.

કચ્છ ઉપર આ દિશામાં સામાન્ય વરસાદની સંભાવના છે. નોંધનીય છે કે ગત ચોમાસું કચ્છમાં સક્રિય છે, પરંતુ હવામાન વિભાગે પણ કચ્છમાં સામાન્ય વરસાદની આગાહી કરી છે. વરસાદની આગાહી બાદ વહીવટ સજાગ બન્યો છે. જિલ્લાના તમામ તાલુકા કેન્દ્રોમાં કન્ટ્રોલ રૂમ શરૂ કરાયા છે. જ્યારે જિલ્લા કલેકટરે તમામ કર્મચારીઓની રજા રદ કરી છે.

લો પ્રેશર સિસ્ટમ અને સૌરાષ્ટ્રના દરિયાકાંઠે ચક્રવાત પરિભ્રમણ બાદ હવે ચોમાસું ફરી એકવાર રાજ્યમાં સક્રિય થઈ ગયું છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર દક્ષિણ ગુજરાત અને સૌરાષ્ટ્રમાં 3 દિવસથી ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની સંભાવના છે. હવામાન વિભાગના નિયામક મનોરમા મોહંતીના જણાવ્યા અનુસાર દક્ષિણ ગુજરાતમાં આજે અને કાલે અને સૌરાષ્ટ્રમાં ત્રણ દિવસથી ભારે વરસાદની સંભાવના છે.

હવામાન ખાતાની આગાહી બાદ બોટાદ વહીવટીતંત્ર પણ કાર્યવાહીમાં લાગી ગયું છે. બોટાદમાં પણ તમામ તાલુકા કેન્દ્રો પર કંટ્રોલ રૂમ બનાવવામાં આવ્યા છે અને ગ્રામ્ય વિસ્તારોમાં નદીઓની આજુબાજુના નીચાણવાળા વિસ્તારોમાં લોકોને હાલાકી ન પડે તે માટે કામગીરી પૂર્ણ કરવામાં આવી છે.

તેમજ જિલ્લા અધિકારીઓને કર્મચારીઓને દુર રાખવા સુચના આપવામાં આવી છે. દક્ષિણ ગુજરાતમાં નવસારી, વલસાડ અને દમણમાં ભારેથી ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની સંભાવના છે જ્યારે ડાંગ, તાપી અને સુરતમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. ભારે વરસાદને પગલે માછીમારોને બે દિવસ સુધી દરિયામાં ખેડ ન કરવા સૂચના આપવામાં આવી છે.

વડોદરાની 6 ઠ્ઠી બટાલિયનના ડેપ્યુટી કમાન્ડર અનુપમે જણાવ્યું કે, ગુજરાતના 8 જિલ્લા અને રાજસ્થાનના 2 જિલ્લામાં કુલ 10 ટીમો તૈનાત કરવામાં આવી છે. આ દરેક ટીમમાં 25 પ્રશિક્ષિત અને બચાવ રાહતમાં કુશળ છે. બીજી તરફ, દ્વારકામાં છેલ્લા બે દિવસથી જોરદાર વરસાદ વરસી રહ્યો છે, જેના કારણે પાણી ભરાયા છે. હામાનમાં હજુ પણ ભારે વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી રહી હોવાથી માછીમારોને દરિયામાં ખેડ ન કરવા સૂચના પણ આપવામાં આવી છે. કિનારે 45 થી 55 ની ઝડપે પવન આગળ વધી શકે છે. માછીમારોને નૌકાઓ અને સાધનસામગ્રીને સુરક્ષિત સ્થળોએ ખસેડવા સૂચના પણ આપવામાં આવી છે. ગઈકાલે દ્વારકા અને રાજ્યના અન્ય ભાગોમાં વરસાદે પૂર જેવી પરિસ્થિતિનું નિર્માણ કર્યું હતું.

અમરેલીના ગ્રામીણ રાજુલા અને ખાંબાના ગ્રામ્ય વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદ બાદ નદીઓ છલકાઇ હતી. તો વરસાદને કારણે રાજુલાના ભુંદાણી, નાના બર્મન, મોતા બર્મન અને ચોત્રા પૂર ભરાયા હતા. દ્વારકા જિલ્લાના ખંભાળીયામાં ભારે વરસાદને પગલે બેરાજા ગામે પુલ પર પાણી વહેવા લાગ્યા છે. પરિણામે, વેદામતી નદીનું પાણીનું સ્તર વધી રહ્યું હતું અને પૂર જેવા દ્રશ્યો સર્જાયા હતા, જ્યારે વાહન ચાલકો મુશ્કેલીમાં મુકાયા હતા.

તેમણે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે આઠ ટીમો ગુજરાતના સુરત, વલસાડ, નવસારી, સોમનાથ, રાજકોટ, કચ્છ, મોરબી જિલ્લામાં પહોંચી છે. જ્યારે બે ટીમો રાજસ્થાનના કોટા અને ઉદેપુર મોકલવામાં આવી છે. દુર્ઘટના સમયે, આ ટીમો સ્ટેટ ઇમરજન્સી ઓપરેશન સેન્ટરની સૂચના મુજબ કાર્ય કરશે. આ ટીમો જરૂરી ઉપકરણો અને સંદેશાવ્યવહાર માટેના ઉપકરણો, પ્રથમ સહાયતા તબીબી ઉપકરણો, બોટ, આપત્તિના કિસ્સામાં લાઇફ જેકેટ્સ સહિતના અદ્યતન સાધનોથી સજ્જ છે.

આવી દૃષ્ટિ એસોટાના દ્વારકા ગામમાં બની હતી, જ્યાં ચારે બાજુ પાણી દેખાતું હતું. ભારે વરસાદને કારણે ગામમાં પાણી ફરી વળ્યા છે. માત્ર એક જ દિવસમાં ઇંચથી વધુ વરસાદના કારણે બજાર અને વોકાળા ફરી છલકાઇ ગયા હતા.સૌરાષ્ટ્રના જામનગર, પોરબંદર, દ્વારકા અને કચ્છમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. તે જ સમયે, ઉત્તર ગુજરાતમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદની સંભાવના છે. છેલ્લા 24 કલાકમાં રાજ્યના 70 તાલુકાઓમાં વરસાદ પડ્યો છે. રાજ્યમાં આ સિઝનમાં અત્યાર સુધીમાં 20.09 ટકા વરસાદ થયો છે. આ વર્ષે, સમગ્ર રાજ્યમાં ગઈકાલ સુધી ચોમાસાની સીઝનમાં કુલ વરસાદના 19.31 ટકા વરસાદ થયો છે, કચ્છમાં ચોમાસાની સીઝનમાં અત્યાર સુધીમાં સરેરાશ 23.29 ટકાનો વરસાદ થયો છે.

રાજ્ય સરકારના ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ વિભાગ સાથે સંકલન કાર્ય કરે છે. એનડીઆરએફ મુખ્યત્વે તમામ પ્રકારની કુદરતી આફતો, અકસ્માતો અને અકસ્માતોમાં જીવન અને સંપત્તિના બચાવ માટે અત્યાધુનિક તાલીમ અને ઉપકરણોથી સજ્જ છે. તાડી-તે તોફાનની આપત્તિના પગલે એનડીઆરએફ ટીમોએ દક્ષિણ ગુજરાત અને સૌરાષ્ટ્રના જિલ્લાઓમાં સેવાઓ પુરી પાડી છે.મેઘરાજામાં ભારે વરસાદ પડી રહ્યો છે.

મેઘરાજા દયાળુ છે ઘણા જિલ્લાઓમાં સારો વરસાદ નોંધાયો છે. દેવભૂમિ દ્વારકામાં પણ છેલ્લા બે દિવસથી ભારે વરસાદ પડી રહ્યો છે ભારે વરસાદને કારણે દ્વારકા મંદિરના પગથિયાંથી વરસાદી પાણી પડી રહ્યા જોવા મળ્યા હતા. મંદિરના પગથિયા ઉપર પાણી વહેતા જોઈ યાત્રિકોમાં પણ ઉત્સાહ જોવા મળ્યો હતો અને ગોમતી ઘાટ પર સ્નાન કરવા ભક્તો ઉમટ્યા હતા. આજે સવારથી દ્વારકામાં વરસાદ પડી રહ્યો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *