આગામી 24 કલાક માટે 15 રાજ્યમાં થશે ભારે વરસાદ, હવામાન વિભાગે આપ્યુ એલર્ટ

ગત સપ્તાહે પશ્ચિમ મહારાષ્ટ્ર , ગોવા (Goa) અને કર્ણાટક માં ભારે વરસાદ પછી, દક્ષિણ -પશ્ચિમ ચોમાસા ની પ્રવૃત્તિ હવે ઉત્તર તરફ વળી છે. ભારતીય હવામાન વિભાગ એ 1 ઓગસ્ટ સુધી ઓછામાં ઓછા 15 રાજ્યોમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે. આઇએમડીએ કહ્યું કે જમ્મુ -કાશ્મીર, ઉત્તરાખંડ અને હિમાચલ પ્રદેશમાં સતત ભારે વરસાદ શુક્રવાર સુધી ચાલુ રહેશે, ત્યારબાદ તે ઓછો થવાની સંભાવના છે. આ સપ્તાહ દરમિયાન આ પહાડી રાજ્યોમાંથી ભૂસ્ખલનના અહેવાલો આવ્યા છે.

હવામાન વિભાગે જણાવ્યું છે કે આજે ઉત્તરાખંડ અને હિમાચલ પ્રદેશમાં અલગ અલગ સ્થળોએ ખૂબ જ ભારે વરસાદ (24 કલાકમાં 204.4 મીમીથી વધુ) ની ચેતવણી આપવામાં આવી છે. પંજાબ, હરિયાણા, ઉત્તર પ્રદેશમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદ થશે (24 કલાકમાં 64.5 મીમીથી 204.4 મીમી). આ ઉત્તરીય રાજ્યો હાલમાં ઉત્તર પાકિસ્તાન અને નજીકના પંજાબ પર ચક્રવાતી પરિભ્રમણના પ્રભાવ હેઠળ છે. IMD એ કહ્યું કે 1 ઓગસ્ટ સુધી પૂર્વ અને મધ્ય ભારતના વિસ્તારોમાં પણ વરસાદ વધવાની ધારણા છે.

બિહાર-ઝારખંડમાં બે દિવસમાં વરસાદ હાલમાં પશ્ચિમ બંગાળ પર સ્થિત લો પ્રેશર સિસ્ટમ બિહાર અને ઝારખંડમાં આગામી બે દિવસમાં વરસાદનું કારણ બનશે. શુક્રવાર સુધી પશ્ચિમ બંગાળ, બિહાર, ઓડિશા અને ઝારખંડમાં વ્યાપક ભારે વરસાદ (24 કલાકમાં 64.5 થી 115.5 મીમી) થશે. પૂર્વ મધ્યપ્રદેશ અને છત્તીસગgarhમાં વરસાદ શનિવાર સુધી ચાલુ રહેશે.

આગામી બે દિવસમાં પશ્ચિમ મધ્યપ્રદેશ અને આસપાસના પૂર્વ રાજસ્થાનમાં ભારે વરસાદ પડશે. પશ્ચિમ કિનારે પણ ભારે વરસાદ થશે, કોંકણ, ગોવા અને મધ્ય મહારાષ્ટ્રમાં ભારે વરસાદ થવાની સંભાવના છે અને રવિવાર સુધી અલગ -અલગ સ્થળોએ ભારે વરસાદની અપેક્ષા છે. ગયા અઠવાડિયે, મહારાષ્ટ્રમાં સતારા, સાંગલી અને કોલ્હાપુર તેમજ ગોવા અને ઉત્તર કર્ણાટકના કેટલાક વિસ્તારોમાં ગંભીર પૂર અને ભૂસ્ખલનનો અનુભવ થયો હતો.

આ કારણે અત્યાર સુધીમાં 180 થી વધુ લોકોના મોત થયા છે. અત્યાર સુધીમાં, સામાન્ય કરતાં 2 ટકા ઓછો વરસાદ, અરબી સમુદ્રના પશ્ચિમ પવનને કારણે, હાલમાં દક્ષિણ ગુજરાત અને ઉત્તર કેરળ વચ્ચે વરસાદ પડી રહ્યો છે. 1 જૂનથી, સમગ્ર ભારતમાં 416.6 મીમી વરસાદ નોંધાયો છે, જે સામાન્ય કરતા 2 ટકા ઓછો છે.

અત્યાર સુધી કેરળ, કર્ણાટક, ઓડિશા, ગુજરાત, ચંદીગઢ, આસામ, અરુણાચલ પ્રદેશ, નાગાલેન્ડ, મણિપુર, મિઝોરમ, ત્રિપુરા અને સિક્કિમમાં ઓછો વરસાદ થયો છે. ગુજરાત અને ચંદીગઢને છોડીને અન્ય તમામ રાજ્યો અને કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોમાં ભારે વરસાદ પડ્યો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *