શા માટે ગુજરાતમાં નથી થઈ રહ્યો વરસાદ,કેમ આગાહીઓ ખોટી પડી રહી છે? થયો સૌથી મોટો ખુલાસો - Jan Avaj News

શા માટે ગુજરાતમાં નથી થઈ રહ્યો વરસાદ,કેમ આગાહીઓ ખોટી પડી રહી છે? થયો સૌથી મોટો ખુલાસો

વાવણી બાદ મુરજાતી મોલાતને આ વરસાદથી સારો એવો ફાયદો થશે. જયારે જૂનાગઢમાં આજે સવારે હળવું વરસાદનું ઝાપટુ પડયું હતું અને તેને કારણે ઉકળાટમાં વધારો થયો હતો જયારે વિસાવદરમાં પણ સાંજના સમયે વરસાદી માહોલ વચ્ચે ઝાપટુ પડી ગયું હતું. જામજોધપુરમાં પણ માત્ર ૨ મી.લી વરસાદ પડયો હતો.શુક્રવારે પણ પંજાબ અને હરિયાણામાં ગરમીનું મોજું ચાલુ રહ્યું હતું, જ્યારે કેટલાક સ્થળોએ વરસાદ પડ્યો હતો. હરિયાણાના નારનાલમાં મહત્તમ તાપમાન .5૧..5 ડિગ્રી નોંધાયું હતું, જે સામાન્ય કરતા ચાર ડિગ્રી વધારે છે.

રાજ્યના અન્ય સ્થળોમાં, હિસારમાં મહત્તમ તાપમાન .1૧.૧ ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું, જ્યારે મીમી વરસાદ પડનાર કરનાલમાં મહત્તમ તાપમાન .8 34..8 ડિગ્રી નોંધાયું હતું. પંજાબના અમૃતસર, લુધિયાણા અને પટિયાલામાં મહત્તમ તાપમાન અનુક્રમે .7 35..7 અને .6 35..6 ડિગ્રી નોંધાયું હતું. લુધિયાણા અને પટિયાલામાં અનુક્રમે 0.6 મીમી અને 7.9 મીમી વરસાદ નોંધાયો છે. બંને રાજ્યોની સંયુક્ત રાજધાની ચંદીગમાં સવારે હળવા વરસાદ પડ્યો હતો અને મહત્તમ તાપમાન સામાન્ય કરતા બે ઇંચ કરતા પણ વધુ 36 36..8 ડિગ્રી નોંધાયું હતું.

પોરબંદરમાં સવારે વરસાદી ઝાપટાઓ પડતા માર્ગાે ભીના થઈ ગયા હતા,તો કુતિયાણામાં ૪ એમ.એમ.વરસાદ વરસ્યો હતો.થોડાસમય માટે વાતાવરણમાં ઠંડક પ્રસરી હતી પણ બાદમાં તડકો નીકળતા ફરીને બફારો શરૃ થઈ ગયો હતો.પોરબંદર તાલુકામાં એમ.એમ,રાણાવાવ-૧૯,કુતિયાણામાં ૨૬ એમ.એમ.વરસાદ વરસ્યો હતો.શુક્રવારે બિકાનેર વિભાગના ગંગાનગર, હનુમાનગ,, બિકાનેર અને ચુરુ જિલ્લા જેવા રાજસ્થાનના કેટલાક ભાગોમાં શુક્રવારે વરસાદ અને ધૂળની વાવાઝોડા સાથે ચોમાસાના પવન સાથે ઝાપટાં પડ્યાં હતાં. હવામાન વિભાગે આગામી દિવસોમાં રાજસ્થાનના વિવિધ ભાગોમાં સારા વરસાદની આગાહી કરી છે. કોટા, જયપુર ઉદેપુર, ભરતપુર અને અજમેર વિભાગના કેટલાક ભાગોમાં સક્રિય ચોમાસાની સંભાવના સાથે શનિવારે રાજ્યના મોટાભાગના સ્થળોએ વરસાદની સંભાવના છે.

છેલ્લા ઘણા દિવસોથી વરસી રહેલા દુષ્કાળનો ગુરુવારે થોડો અંત આવ્યો હતો. પૂર્વાંચલનાં અનેક જિલ્લાઓમાં વરસાદ પડ્યો હતો. પૂર્વાંચલના નવ જિલ્લામાં વરસાદ નોંધાયો હતો. સૌથી વધુ વરસાદ બલિયામાં નોંધાયો હતો. છેલ્લા 24 કલાકમાં 112.4 મીમી વરસાદ પડ્યો હતો. બીજી બાજુ ગાઝીપુરમાં 44.6 મીમી, ગોરખપુરમાં 8.6 અને બનારસમાં 4 મીમી વરસાદ નોંધાયો છે. ચુરક, સુલતાનપુર, રાયબરેલી અને ઝાંસીમાં પણ હળવા વરસાદ વરસ્યો હતો.ચોમાસા પહેલા રાજસ્થાનના અનેક વિસ્તારોમાં તાપ અને ભેજનું પ્રમાણ બરબાદ રહ્યું હતું. શ્રી ગંગાનગરમાં મહત્તમ તાપમાન .6૨..6 ડિગ્રી, બિકાનેરમાં .3૨..3 ડિગ્રી અને ચુરુમાં .6૨..6 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું.

હવામાન વિભાગે આગામી પાંચ દિવસ હવામાનની આગાહી જાહેર કરતાં જણાવ્યું છે કે 12 જુલાઈથી પશ્ચિમ યુપીના મોટાભાગના જિલ્લાઓમાં વરસાદ શરૂ થશે. પૂર્વી યુપીના જિલ્લાઓમાં આગામી પાંચ દિવસ સુધી ઘણા વિસ્તારોમાં વરસાદ ચાલુ રહેશે.
ઉત્તર પ્રદેશમાં કેટલાક સ્થળોએ હળવાથી મધ્યમ વરસાદ અને ગાજવીજ સાથે વરસાદ વરસ્યો હતો, જ્યારે રાજ્યના એકાંત ભાગોમાં ગરમીનું મોજું જોવા મળે છે.

હવામાન વિભાગે અગાઉ કહ્યું હતું કે ચોમાસું તેના નિર્ધારિત સમયના 12 દિવસ પહેલા 15 જૂને રાજધાનીમાં પછાડશે. પહેલી જૂને ચોમાસાની સીઝનની શરૂઆતથી, દિલ્હીમાં 44.1 મીમી વરસાદ થયો છે, જે સામાન્ય એટલે કે 104.2 મીમી કરતા 58 ટકા ઓછો છે.રાજ્યમાં સૌથી વધુ મહત્તમ તાપમાન આગ્રામાં .3૨..3 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું, જ્યારે વારાણસી, ગોરખપુર, અયોધ્યા, પ્રયાગરાજ, કાનપુર, લખનઉ, બરેલી અને ઝાંસી વિભાગમાં દિવસનું તાપમાન ઘટ્યું હતું.

રાજ્યના લગભગ તમામ જિલ્લાઓમાં વધતી ગરમીથી રાહત મળી છે. બુંદેલખંડનો વિસ્તાર પણ થોડી રાહત હેઠળ આવી ગયો છે. ગુરુવારે, આગરામાં દિવસનું સૌથી વધુ તાપમાન 42.3 ડિગ્રી નોંધાયું હતું. બાકીના તમામ જિલ્લાઓમાં દિવસનું મહત્તમ તાપમાન 35 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું. આમાં વધુ ઘટાડા માટે અવકાશ છે.ઉત્તરાખંડમાં પણ અલગ-અલગ સ્થળોએ વરસાદ પડ્યો હતો, કારણ કે મેદાન અને પહાડો બંનેમાં મહત્તમ તાપમાન સામાન્ય કરતા વધારે રહ્યું હતું. રાજધાની દહેરાદૂનમાં મહત્તમ તાપમાન 35.2 ડિગ્રી નોંધાયું હતું.

ભલે ચોમાસુ હજી સુધી ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારતથી દૂર રહ્યું છે, પરંતુ તેની સ્થિતિ તામિલનાડુ અને દક્ષિણ ભારતના અન્ય ભાગોમાં મજબૂત છે. કેરળ, લક્ષદ્વીપ, કોસ્ટલ કર્ણાટક, તામિલનાડુ અને પુડ્ડુચેરીમાં મોટાભાગના સ્થળો ઉપરાંત તેલંગાણા અને દરિયાકાંઠાના આંધ્રપ્રદેશમાં અલગ સ્થળોએ વરસાદ થયો હતો. આઇએમડી અનુસાર, બંગાળની ખાડીમાં નીચા દબાણવાળા ક્ષેત્રની રચનાને કારણે મધ્યપ્રદેશ, છત્તીસગ અને ઓડિશામાં આગામી પાંચ દિવસમાં ભારે વરસાદ પડે તેવી સંભાવના છે.

મેઘરાજા લાંબા ગાળા પછી રાજ્યમાં ફરી પ્રવેશ કર્યો છે. રાજકોટ શહેરના આવતા તાલુકામાં ધીમી ગતિએ મેઘરાજા પધાર્યા છે. પhaહારી મોટી, નારંકા, તરખાડી સહિતના વિસ્તારોમાં વરસાદ પડ્યો છે. આ ઉપરાંત રાજકોટ-જામનગર હાઇવે પર કેટલાક વિસ્તારોમાં વરસાદી માહોલ પણ જોવા મળ્યો છે.

અહેવાલ મુજબ જાણીતા હવામાન શાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે પણ 13 જુલાઈથી લઈને 20 જુલાઇ સુધી ભારેથી અતિભારે અતિવૃષ્ટિની માફક વરસાદ થાય તેવી સાંભવના જણાવી છે. ઉલ્લેખનીય છે હવામાન શાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે ઘણા સમય પહેલા જ કહી દીધું હતું કે ગુજરાતમાં 13 જુલાઈ બાદ સારો વરસાદ જોવા મળશે. ત્યારે હવે હવામાન વિભાગની આગાહી પણ હવામાન શાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલની આગાહી સાથે સુસંગત થાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *