આગામી 24 કલાકમાં ગુજરાતના આ વિસ્તારોમાં પડશે ધોધમાર વરસાદ,થઇ ગઈ શરૂ ચોમાસાની મોસમ - Jan Avaj News

આગામી 24 કલાકમાં ગુજરાતના આ વિસ્તારોમાં પડશે ધોધમાર વરસાદ,થઇ ગઈ શરૂ ચોમાસાની મોસમ

હવામાન વિભાગે આગાહી કરી હતી કે, આગામી 24 કલાકમાં ચોમાસું ઉત્તર અને ઉત્તર પશ્ચિમ ભારત તરફ પછાડી શકે છે, જે ચોમાસાના આગમન પછી થોભો અંત કરશે. અમરેલી પંથકમાં મેઘરાજાએ હેત વરસાવ્યું હતું અને અમરેલી, ખાંભા, લીલીયા, સાવરકુંડલા, લાઠી, રાજુલા, સાવરકુંડલામાં ૧ થી ૨ ઈંચ વરસાદ પડયો છે. આ વરસાદને કારણે વાતાવરણમાં થોડી ઠંડક પ્રસરી ગઈ છે. આ ઉપરાંત કુતિયાણા, પોરબંદર, વિસાવદર, જામજોધપુર અને જૂનાગઢમાં વરસાદના ઝાપટા પડયા હતા.

ઉત્તર ભારતમાં ચોમાસાની રાહ આખરે પૂરી થઈ ગઈ છે અને લોકોને ભીષણ ગરમીથી રાહત મળશે. હવામાન ખાતાના જણાવ્યા અનુસાર શનિવારથી દિલ્હી સહિત આખા ઉત્તર ભારતમાં ચોમાસું કચકચ કરશે અને યુપી, ઉત્તરાખંડ, પંજાબ, હરિયાણા અને રાજસ્થાનના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં વરસાદના કારણે તાપમાન ઘટશે.વરસાદની ભમર હવે બંગાળના હવામાનથી કાપતી નથી. ઉત્તરથી દક્ષિણ બંગાળ. મધ્યમથી ભારે વરસાદની ચેતવણી છે. અઠવાડિયા દરમ્યાન આવા વાતાવરણ રહેશે. હવામાન કચેરીએ જણાવ્યું કે હવામાનમાં હાલ કોઈ મોટા ફેરફાર કરવામાં આવશે નહીં.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર રાજધાની દિલ્હીમાં ચોમાસું 15 વર્ષ પછી 13 દિવસની મહત્તમ વિલંબ પર પહોંચી રહ્યું છે. સામાન્ય રીતે 27 જુલાઇએ ચોમાસુ દિલ્હીને સૂકવે છે.દક્ષિણ બંગાળના કિસ્સામાં આ અઠવાડિયામાં છૂટોછવાયો વરસાદ થશે. હવામાન કચેરીના જણાવ્યા અનુસાર, આગામી કેટલાક દિવસોમાં દક્ષિણ બંગાળના જિલ્લાઓમાં વાવાઝોડા સાથે વરસાદ પડશે.

ઉત્તર 24 પરગણા, દક્ષિણ 24 પરગણા, પૂર્વ મિદનાપુર, હાવડા, કોલકાતા, હુગલી, પુરૂલિયા, ઝારગ્રામ, પશ્ચિમ મિદનાપુર, બાંકુરા, પશ્ચિમ બર્દવાન, બીરભૂમ, મુર્શીદાબાદ અને નાદિયામાં વાવાઝોડાની સાથે વરસાદ પડશે. હવામાં પાણીની વરાળનું પ્રમાણ વધુ હોવાથી ભેજની અગવડતા રહેશે. આ ક્ષણે દક્ષિણ બંગાળના હવામાનમાં કોઈ મોટા ફેરફાર થશે નહીં. આકાશ વાદળછાયું રહેશે. અલીપોર હવામાન વિભાગે આગાહી કરી છે.

હવામાન વિભાગના પ્રાદેશિક આગાહી કેન્દ્રના વડા કુલદીપ શ્રીવાસ્તવે જણાવ્યું હતું કે, પરિસ્થિતિઓ અનુકૂળ છે અને આગામી 24 કલાકમાં પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ, પંજાબ, હરિયાણા અને રાજસ્થાનના ઘણા ભાગોમાં ચોમાસાનો વરસાદ શરૂ થશે. આગામી પાંચ દિવસ સુધી સમગ્ર વિસ્તારમાં મધ્યમથી ભારે વરસાદની આગાહી છે. બીજી તરફ ઉત્તર બંગાળના જિલ્લાઓમાં ભારે વરસાદ ચાલુ રહેશે.

દાર્જિલિંગ, કાલિમપોંગ, જલપાઇગુરી, અલીપુરદ્વાર, કોચબીહાર, ઉત્તર દિનાજપુર, દક્ષિણ દિનાજપુર અને માલદામાં વાવાઝોડા સાથે ભારે વરસાદ પડશે. કાલે કોચબીહાર અને અલીપુરદ્વારમાં કમળની ચેતવણી જારી કરવામાં આવી છે. થોડા દિવસો પહેલા ઉત્તર બંગાળમાં ભારે વરસાદ જોવા મળ્યો હતો. એક કરતા વધારે નદીઓનું પાણી વધવા માંડ્યું. સૌથી ખરાબ સ્થિતિ અલીપુરદ્વારની હતી. ત્યાં ભારે વરસાદથી સ્થાનિક લોકો વ્યવહારીક રીતે ડૂબી ગયા હતા. આ જિલ્લામાં હજી ભારે વરસાદ પડી રહ્યો છે.

શ્રીવાસ્તવે કહ્યું હતું કે 2006 ની શરૂઆતમાં ચોમાસુ 12 દિવસના વિલંબ સાથે 9 જુલાઈએ દિલ્હી પહોંચ્યો હતો. જો કે, 2012 માં પણ, માત્ર 7 જુલાઈથી દિલ્હીમાં વરસાદ શરૂ થયો હતો. 19 જુલાઇએ 2002 માં ચોમાસાના વરસાદનો પ્રારંભ થયો હતો. સૌથી મોટો વિલંબ 1987 માં નોંધાયો હતો જ્યારે ચોમાસું 26 જુલાઇએ દિલ્હી પહોંચ્યું હતું. હવામાન કચેરીના જણાવ્યા મુજબ ઉત્તર પ્રદેશથી આસામ સુધી નીચા દબાણવાળા અક્ષો છે.

આને કારણે ઉત્તર બંગાળમાં ભારે વરસાદ પડ્યો છે. નીચા દબાણની ધરીની સાથે ચોમાસાના પવન પણ સક્રિય છે. પરિણામે, રાજ્યમાં મોટા પ્રમાણમાં પાણીની વરાળ પ્રવેશી છે. આને કારણે રાજ્યમાં આખા અઠવાડિયા દરમિયાન વરસાદ વરસવા જઇ રહ્યો છે.છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી કોલકાતા અને તેના નજીકના જિલ્લાઓમાં બપોરથી વરસાદ પડી રહ્યો છે.

મહત્તમ તાપમાન 34 થી 35 ડિગ્રીની આસપાસ રહેશે અને લઘુત્તમ તાપમાન 26 થી 28 ડિગ્રીની આસપાસ રહેશે. અલીપોર હવામાન વિભાગે 11 મી સુધી દક્ષિણ બંગાળના જિલ્લાઓમાં વીજળી અને વરસાદની આગાહી કરી છે.મધ્ય અને ઉત્તર ભારતમાં 14 દિવસનો વિલંબ છે, પરંતુ ચોમાસાની રાહ પૂરી થઈ છે. હવામાન વિભાગે આગાહી કરી હતી કે, આગામી 24 કલાકમાં ચોમાસુ ઉત્તર અને ઉત્તર પશ્ચિમ ભારત તરફ પછાડી શકે છે, જે ચોમાસાના આગમન પછી થોભો અંત કરશે.

આઇએમડી, પૃથ્વી વિજ્ ofાન મંત્રાલયના વરિષ્ઠ અધિકારીઓ દ્વારા બનાવવામાં આવેલી વિજ્ .ાન અને તકનીકી પરની સંસદીય સ્થાયી સમિતિએ ચોમાસાના સંબંધિત વિકાસ અંગે ચોમાસાની સ્થિતિ અંગેની સંસદીય સ્થાયી સમિતિને માહિતી આપી છે.

આ મુજબ છેલ્લા 10 દિવસ કે તેથી વધુ સમયથી તેરાઇ નજીક ચાટ ખસેડ્યા બાદ ચોમાસું બંધ થઈ ગયું હતું અને તેનું વિસ્તરણ સંતુલિત થઈ ગયું હતું, પરંતુ હવે ઓછા વરસાદને કારણે તે આગળ નીકળી જાય તેવી સંભાવના છે. રાજ્યના 694 જિલ્લાઓ, 28 જિલ્લામાં અત્યાર સુધીમાં ઓછા કે ઓછા વરસાદનો ભોગ બન્યો છે.

એટલું જ નહીં ભારતમાં આ વખતે અત્યાર સુધીમાં છ ટકા ઓછો ચોમાસાનો વરસાદ થયો છે. 243.6 મીમીના સામાન્ય કરતા 229.7 મીમી વરસાદ છે. ચાટ પાળી જવાને કારણે ચોમાસાની પ્રવૃત્તિઓ જૂનના ત્રીજા અઠવાડિયાથી સ્થગિત કરી દેવામાં આવી હતી.આઇએમડીએ કહ્યું છે કે તે રાહતની વાત છે કે 11 અને 12 જુલાઇ દરમિયાન દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસાને દેશના બાકીના ભાગોમાં આગળ વધારવા માટે પરિસ્થિતિઓ અનુકૂળ બની રહી છે.

દિલ્હી સહિત એનસીઆર, હરિયાણા અને પંજાબમાં ગુરુવારે રાત્રે ગરમ અને ભેજવાળા દિવસ પછી પૂર્વ-ચોમાસુ વરસાદ પડ્યો હતો, જ્યારે દિલ્હીમાં મહત્તમ તાપમાન .8૧..8 ડિગ્રી નોંધાયું હતું, જે સામાન્ય કરતાં પાંચ ગણા વધારે છે. જ્યારે લઘુત્તમ તાપમાન 30.6 ડિગ્રી નોંધાયું હતું.

બંગાળની ખાડી અને ઓડિશા અને પશ્ચિમ બંગાળ નજીકના દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં ચક્રવાત ફેલાય છે. દિલ્હી, ઉત્તર પ્રદેશ, પંજાબ અને હરિયાણામાં 10 જુલાઈથી 12 જુલાઇ સુધી વરસાદ પડશે. આ પછી દેશના અન્ય ભાગોમાં ચોમાસું ચાલુ રહેવાની સંભાવના છે.

ભારતીય હવામાન વિભાગે આગામી 15 દિવસ માટે દેશવ્યાપી હવામાન આગાહી જારી કરી છે. વિભાગના જણાવ્યા મુજબ હાલના હવામાન તંત્ર, કર્ણાટક, તેલંગાણા, ઓડિશા, પશ્ચિમ બંગાળ, ઝારખંડ, બિહાર, છત્તીસગ,, આસામ, અરુણાચલ પ્રદેશ અને મેઘાલયને કારણે 9 મી જુલાઈથી દક્ષિણ અને પૂર્વ મધ્ય ભારતમાં ચોમાસું તીવ્ર બનશે. તે જ સમયે, 10 જુલાઈથી ઉત્તર પશ્ચિમ અને મધ્ય ભારતમાં ચોમાસું ફરી સક્રિય થવાની સંભાવના છે. આ દરમિયાન, દિલ્હી, પંજાબ, હરિયાણા, રાજસ્થાન, મધ્યપ્રદેશ, ઉત્તર પ્રદેશ, ગુજરાત, હિમાચલ પ્રદેશ અને ઉત્તરાખંડમાં વરસાદ પડે તેવી સંભાવના છે.

ચક્રવાત વરસાદ લાવશે. બંગાળની ખાડી અને ઓડિશા અને પશ્ચિમ બંગાળ નજીકના દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં ચક્રવાત ચક્રવાત ચાલુ છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા મુજબ, બંગાળની ખાડીમાંથી ભેજવાળા પવન ધીરે ધીરે પૂર્વીય ભારતમાં ફેલાશે અને 10 જુલાઇ સુધીમાં પંજાબ અને ઉત્તર હરિયાણાને આવરી લેતા ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારતમાં પહોંચશે. , ઉત્તર પ્રદેશ, પંજાબ અને હરિયાણા. આ પછી દેશના અન્ય ભાગોમાં ચોમાસું ચાલુ રહેવાની સંભાવના છે.

વાતાવરણમાં રહેલો પ્રભાવ લોકો માટે અસહ્ય બની રહ્યો છે. હવે માત્ર વરસાદની આશા છે લાંબા વિરામ બાદ હવામાન વિભાગે ગુજરાતમાં ફરીથી વરસાદી માહોલના સંકેત આપ્યા છે. હવામાન વિભાગ દ્વારા જારી કરવામાં આવેલી વિગતો મુજબ, આગામી બે દિવસમાં ગુજરાતના વિવિધ ભાગોમાં હળવા વરસાદનો પ્રારંભ થશે. ઉત્તર ગુજરાત, દક્ષિણ ગુજરાત અને સૌરાષ્ટ્રના ભાગોમાં છૂટાછવાયા વરસાદની સંભાવના છે. આ ઉપરાંત રવિવારે દક્ષિણ ગુજરાતના ડાંગ અને તાપી જિલ્લામાં હવામાન વિભાગ દ્વારા ભારે વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા મુજબ રાજ્યના વિવિધ ભાગોમાં છૂટાછવાયા વરસાદની સંભાવના છે. ત્રણ દિવસ બાદ દક્ષિણ ગુજરાતમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. હવામાન વિભાગે શુક્રવારથી સૌરાષ્ટ્રના બનાસકાંઠા, અરવલ્લી, મહીસાગર, ડાંગ, નવસારી, વલસાડ, દાદરા નગર હવેલી, દાહોદ અને જૂનાગઢ ગીર સોમનાથ અને પોરબંદરમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદની આગાહી કરી છે. આ ઉપરાંત રાજ્યના અન્ય ભાગોમાં પણ વરસાદની સંભાવના છે. વરસાદ બંધ થયા બાદ અમદાવાદ સહિત રાજ્યના મહત્તમ તાપમાનમાં પણ બે થી ત્રણ ડિગ્રીનો વધારો થયો છે.

સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં પ્રમાણમાં સારો વરસાદ પડ્યો છે. 11 જુલાઇ બાદ રાજ્યમાં વરસાદની સંભાવના છે. તો સૌરાષ્ટ્રમાં પણ વરસાદની અસર એકલતાવાળા વિસ્તારોમાં જોવા મળશે. આ ઉપરાંત અમદાવાદમાં છૂટાછવાયા હળવા વરસાદ પણ પડી શકે છે. હવામાન વિભાગના ડિરેક્ટર ઇન્ચાર્જ મનોરમા મોહંતીએ જણાવ્યું હતું કે બંગાળની ખાડીમાં હળવા દબાણનું નિર્માણ થઈ રહ્યું છે.

હવામાન વિભાગના ડિરેક્ટર ઇન્ચાર્જ મનોરમા મોહંતીએ જણાવ્યું હતું કે બંગાળની ખાડીમાં હળવા દબાણનું નિર્માણ થઈ રહ્યું છે. આવી સ્થિતિમાં 11 જુલાઇથી ત્રણ દિવસ બાદ એટલે કે આખા રાજ્યમાં વરસાદની સંભાવના છે આ વર્ષની શરૂઆતમાં જ વરસાદ શરૂ થયો છે. આ વખતે વરસાદને કારણે ખેડુતો પરેશાન છે. ચોમાસાના પાક મોટા પાયે વાવેતર કરાયું છે. જો વરસાદ ન પડે તો પાક નિષ્ફળ થવાનો ભય રહે છે.

રાજસ્થાનમાં પણ ભારે પવન ફૂંકાઇ રહ્યો છે સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં પ્રમાણમાં સારો વરસાદ પડ્યો છે. 11 જુલાઇ બાદ રાજ્યમાં વરસાદની સંભાવના છે. જો કે, આ વર્ષની શરૂઆતમાં વરસાદએ જોર પકડ્યું છે. આ વખતે વરસાદથી ખેડુતો પરેશાન છે. ચોમાસાના પાક મોટા પાયે વાવેતર કરાયું છે. જો વરસાદ ન પડે તો પાક નિષ્ફળ થવાનો ભય રહે છે. 9 જુલાઈથી 12 જુલાઇ સુધી વરસાદની મોસમ રહેશે. હવામાન શાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે જણાવ્યું હતું કે ગુજરાત-સૌરાષ્ટ્રમાં 13 જુલાઇથી 20 જુલાઇ સુધી વાવાઝોડા સાથે વરસાદની સંભાવના છે.

રાજ્યના કેટલાક ભાગોમાં પણ ભારે વરસાદની સંભાવના છે. હાલમાં વરસાદની વ્યવસ્થાના અભાવે ચોમાસુ બંધ થઈ ગયું છે. પરંતુ 10 જુલાઈ પછી અરબી સમુદ્ર અને બંગાળની ખાડીમાં નીચા દબાણવાળા ક્ષેત્રની શરૂઆત થશે. જેથી વરસાદની સંભાવના છે. ઓગસ્ટ મહિનામાં પણ સારો વરસાદ થવાની સંભાવના છે.

હાલમાં દેશના પૂર્વ ભાગોમાં મધ્યપ્રદેશના અન્ય ભાગોમાં અને દેશના પૂર્વી વિસ્તારો જેવા કે પંચમહાલ, અરવલ્લી, સાબરકાંઠા, ઉત્તર ગુજરાત, બનાસકાંઠા, સામી, હરિજ, બેચરાજી, વિરમગામ, સુરેન્દ્રનગર અને ઉત્તરમાં 10 જુલાઇ પછી વરસાદ સક્રિય રહેશે. સૌરાષ્ટ્ર અને કચ્છના કેટલાક ભાગોમાં વરસાદની સંભાવના છે. દક્ષિણ ગુજરાત અને દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં વધુ વરસાદની સંભાવના છે.

બંગાળની ખાડીમાં રચાયેલા વિસ્તારમાં ચોમાસાના દબાણને કારણે 10 જુલાઈ પછી ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારતમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. તે જ સમયે, જમ્મુ, કાશ્મીર, લદ્દાખ, ગિલગિટ-બાલ્ટિસ્તાન, મુઝફ્ફરાબાદ અને પંજાબમાં 11 અને 12 જુલાઇએ ભારે વરસાદ થવાની સંભાવના છે. જુલાઈ 09 થી 14 જુલાઇ સુધી ઉત્તરાખંડ અને પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશમાં ભારે વરસાદની આગાહી છે. ઉત્તરાખંડમાં 11 થી 12 જુલાઇથી ભારેથી ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની સંભાવના છે. આ માટે નારંગી ચેતવણી જારી કરવામાં આવી છે.

તે જ સમયે, હિમાચલ પ્રદેશ, પૂર્વ રાજસ્થાન, હરિયાણા, ચંદીગઢ અને દિલ્હીમાં 10 જુલાઇથી 14 જુલાઇ સુધી ભારે વરસાદ પડે તેવી સંભાવના છે. વધુમાં, પૂર્વી ઉત્તર પ્રદેશમાં જુલાઈ 09 થી 10 સુધી વરસાદ પડે તેવી સંભાવના છે. મધ્ય અને આસપાસના પૂર્વીય ભાગોમાં એકાંત સ્થળોએ અઠવાડિયાના મોટાભાગના ભાગોમાં ભારે વરસાદ થવાની સંભાવના છે.

ભારત મધ્ય પ્રદેશ, છત્તીસગઢ અને ઓડિશ.અઠવાડિયાના મોટાભાગના દિવસોમાં મહારાષ્ટ્ર અને ગોવા, દરિયાકાંઠાના આંધ્રપ્રદેશ, તેલંગણા, કર્ણાટક અને કેરળમાં ભારે વરસાદ પડે છે. ભારે વરસાદની સંભાવના છે. તે જ સમયે, 13 અને 14 જુલાઈના રોજ, કોંકણ અને ગોવામાં જુદા જુદા સ્થળોએ ભારે વરસાદની સંભાવના છે.

9 જુલાઈથી વરસાદની તીવ્રતા અને વિતરણમાં પૂર્વોત્તર ભારત એટલે કે અરુણાચલ પ્રદેશ, આસામ, મેઘાલય, નાગાલેન્ડ, મણિપુર, મિઝોરમ અને ત્રિપુરામાં ઘટાડો થવાની સંભાવના છે. શક્યતા છે. આને કારણે ઉત્તર પશ્ચિમ ભારત, મધ્ય પૂર્વ ભારત અને દક્ષિણ દ્વીપકલ્પના મેદાનોમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *