48 કલાકમાં સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં ભારે વરસાદની આગાહીઆ , મહિનામાં આ તારીખે થશે ધોધમાર વરસાદ , આ 6 વિસ્તારોમાં 100% પડશે વરસાદ

ભારતના હવામાન વિભાગે ગુરુવારે જણાવ્યું હતું કે જુલાઈમાં દેશમાં દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસુ સામાન્ય રહેવાની સંભાવના છે. જુલાઈની આગાહીમાં, વિભાગના ડાયરેક્ટર જનરલ મૃત્યુજય મહાપત્રાએ જણાવ્યું હતું કે પહેલા અઠવાડિયામાં સારા વરસાદની અપેક્ષા નથી, પરંતુ મહિનાના બીજા અઠવાડિયાના બીજા ભાગમાં તેજી આવે તેવી સંભાવના છે.દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસુ સતત દિલ્હી સહિત ઉત્તર ભારતથી દૂર હોવા છતાં દેશમાં જૂનમાં સામાન્ય કરતાં 10 ટકાનો વધુ વરસાદ પડ્યો છે.ભારત હવામાન વિભાગ એ બુધવારે આ માહિતી આપી. હાલમાં, દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસુ બાડમેર, ભીલવાડા, ધોલપુર, અલીગ,, મેરઠ, અંબાલા અને અમૃતસરથી પસાર થતી દૂરની ઉત્તરી સીમામાંથી પસાર થઈ રહ્યું છે.

નવીનતમ વૈશ્વિક મોડેલની આગાહી સૂચવે છે કે વિષુવવૃત્તીય પ્રશાંત મહાસાગર ઉપર પ્રવર્તિત ન્યુટ્રલ ઇએનએસઓ શરતો જુલાઈથી સપ્ટેમ્બરના ગાળામાં હિંદ મહાસાગર પર નકારાત્મક આઇઓડી પરિસ્થિતિઓ સાથે ચાલુ રહે તેવી સંભાવના છે. વૃદ્ધિની સંભાવનામાં વધારો થયો છે. .દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસુ બે દિવસના વિલંબ સાથે 3 જૂને કેરળ પહોંચ્યું છે. આઇએમડી અનુસાર, દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસાની રાજસ્થાન, દિલ્હી, હરિયાણા અને પંજાબના બાકીના ભાગોમાં પ્રગતિ સાત જુલાઈના રોજ થવાની સંભાવના છે. મધ્ય અને ઉત્તર ભારતીય મેદાનોમાં ભારે ગરમીનો અનુભવ થઈ રહ્યો છે”વિભાગે જણાવ્યું હતું કે, જુલાઈ 2021 માં દેશમાં એકંદર માસિક વરસાદ સામાન્ય રહેવાની સંભાવના છે

શરૂઆતમાં જ છૂટશે. આગામી બે દિવસ ગરમીનું મોજુ ચાલુ રહેવાની સંભાવના છેદેશનો સૌથી વરસાદની અછત જિલ્લો જમ્મુ-કાશ્મીરનો કિશ્તવાડ જિલ્લો છે. ત્યાં 5 મીમી વરસાદ નોંધાયો છે, જે સામાન્ય 70.6 મીમી કરતા 93 ટકા ઓછો છે. મધ્ય, દ્વીપકલ્પ અને ઉત્તર પશ્ચિમ ભારતમાં ચોમાસું હજી નબળું છે, જ્યારે ઉત્તરપૂર્વ, બિહાર અને પૂર્વ ઉત્તર પ્રદેશમાં ભારે વરસાદ પડી રહ્યો છે. અગાઉ, ભારતના હવામાન વિભાગે ગુરુવારે કહ્યું હતું કે, આગામી બે દિવસમાં પંજાબ, હરિયાણા, દિલ્હી, ઉત્તર રાજસ્થાન અને ઉત્તરપ્રદેશમાં ‘લૂ’ શરતો યથાવત્ રહેવાની સંભાવના છે. આમ, આ સ્થળોએ હજુ સળગતી ગરમીથી કોઈ રાહત નથી. વિભાગે કહ્યું કે બુધવારે જમ્મુ-કાશ્મીરના અલગ-અલગ સ્થળોએ હીટ વેવ અને તીવ્ર ગરમીની લહેરની સ્થિતિ નોંધાઇ હતી.

ઉત્તર દિલ્હીમાં .7 37..7 મીમી વરસાદ થયો છે, જે સામાન્ય કરતાં per 34 ટકા નીચે છે, અને ઉત્તર પશ્ચિમ દિલ્હીમાં ૨.8..8 મીમી વરસાદ નોંધાયો છે, જે સરેરાશ કરતા ટકા ઓછો છે. માત્ર પશ્ચિમ દિલ્હીમાં જ સામાન્ય વરસાદ થયો છે, જેમાં સરેરાશ 55.5 મીમીની સામે 53.5 મીમી વરસાદ થયો છે.”આ વર્ષે દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસાથી 30 જૂન સુધીનો કુલ વરસાદ લાંબા ગાળાની સરેરાશ કરતા સામાન્ય કરતા 10 ટકાનો હતો.” આજ સુધીમાં માત્ર 8.5 મીમી વરસાદ નોંધાયો છે, જેના કારણે તે વરસાદનો સૌથી વધુ વરસાદ છે.

દેશમાં જિલ્લ ભારતના હવામાન વિભાગે જણાવ્યું હતું કે પંજાબ, હરિયાણા, ચંડીગ., દિલ્હી, પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ, ઉત્તર પશ્ચિમ રાજસ્થાન અને ઉત્તર પશ્ચિમ મધ્યપ્રદેશમાં મોટાભાગના સ્થળોએ હીટવેવની સ્થિતિ નોંધાઈ હતી. તેમજ આ વિસ્તારમાં આવેલા એકાંત સ્થળોએ પણ તીવ્ર ગરમીની લહેરની સ્થિતિ નોંધાઇ હતી. વિભાગે જણાવ્યું હતું કે ઉત્તર પૂર્વ રાજસ્થાનમાં પણ અલગ-અલગ સ્થળોએ તીવ્ર ગરમીનું મોજું હતું.

જૂન 1 થી 30 સપ્ટેમ્બર, ભારતમાં ચોમાસાની રૂતુને સત્તાવાર રીતે માનવામાં આવે છે.તેમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, “આગામી બે દિવસ માટે પંજાબ, હરિયાણા, ચંદીગ and અને દિલ્હી, ઉત્તર રાજસ્થાન, ઉત્તર પ્રદેશ અને ઉત્તર પશ્ચિમ મધ્યપ્રદેશ ઉપર, પાકિસ્તાનથી ઉત્તર પશ્ચિમ તરફ વાતાવરણના નીચલા ભાગમાં દક્ષિણ પશ્ચિમ પવનને કારણે. આ સમયગાળા દરમિયાન હીટ વેવની સ્થિતિ ચાલુ રહેવાની સંભાવના છે.છેલ્લા કેટલાક દિવસોમાં સમગ્ર મેદાનોમાં તાપમાન 40 ડિગ્રી સેલ્સિયસને પાર કરી ગયું છે.દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું દેશના સમગ્ર ભાગમાં પહોંચી ગયું છે પરંતુ હરિયાણા, દિલ્હી, પંજાબના કેટલાક ભાગો, પશ્ચિમ રાજસ્થાન અને પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ હજી પણ તેનાથી અસ્પૃશ્ય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *