આવતા 4 દિવસ સુધી આ વિસ્તારોમાં પડશે ધોધમાર વરસાદ ,ખેડૂતોને રાખવું પડશે આ વાતનું ધ્યાન - Jan Avaj News

આવતા 4 દિવસ સુધી આ વિસ્તારોમાં પડશે ધોધમાર વરસાદ ,ખેડૂતોને રાખવું પડશે આ વાતનું ધ્યાન

ઉત્તર પ્રદેશના હવામાન વિભાગે શુક્રવારે બપોર સુધી વરસાદને લઇને એક નવો અંદાજ જારી કર્યો છે. બપોર સુધીમાં પૂર્વાંચલના મોટાભાગના જિલ્લાઓમાં વરસાદની સંભાવના છે. તેમાં તેરાઇ ક્ષેત્રના ઘણા જિલ્લાઓનો પણ સમાવેશ છે. બાલિયા, અયોધ્યા, આંબેડકર નગર, અમેઠી, સુલતાનપુર, બસ્તી, સિદ્ધાર્થનગર, બલરામપુર, ગોંડા, બહરાઇચ, બારાબંકી અને રાયબરેલી જેવા જિલ્લાઓ જ્યાં બપોર સુધી વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે. વરસાદની સાથે સાથે આ જિલ્લાઓમાં પવનના જોરદાર ઝાપટાઓ પણ ફૂંકશે.

ઉત્તર પશ્ચિમ ભારતમાં એક અઠવાડિયા લાંબી હીટવેવ બાદ શુક્રવારે તાપમાનમાં ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો, પરંતુ આ પ્રદેશમાં ચોમાસાની નબળી સ્થિતિને કારણે લોકોએ ભેજનું પ્રમાણ લીધું હતું. હવામાન વિભાગે આ માહિતી આપી હતી. ભારત હવામાન ખાતા એ શુક્રવારે એક નિવેદનમાં જણાવ્યું છે કે આગામી 24 કલાક દરમિયાન દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસાને દિલ્હી, પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ, પંજાબ, હરિયાણા અને રાજસ્થાનમાં આગળ વધારવા માટે પરિસ્થિતિઓ અનુકૂળ છે. શુક્રવારથી રાજસ્થાન, ઉત્તર પ્રદેશ અને ઉત્તરાખંડના કેટલાક વિસ્તારોમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદ શરૂ થયો છે.

બે દિવસ મોડુ થઈને કેરળ પહોંચ્યા બાદ 10 દિવસ પહેલા ચોમાસુ દેશના પૂર્વ, મધ્ય અને ઉત્તર-પશ્ચિમ ભાગોમાં પહોંચી ગયો હતો. પરંતુ તે પછીની સ્થિતિ આગળ વધવા માટે અનુકૂળ ન હતી. ચોમાસું નબળું પડ્યું અને તૂટક તૂટક આગળ વધવાનું શરૂ કર્યું.

જોકે ગરમી અને ભેજને કારણે લોકો છેલ્લા એક અઠવાડિયાથી ત્રાસી રહ્યા હતા, પરંતુ ગુરુવારે સાંજથી હવામાનમાં થોડો વળાંક આવ્યો છે. પૂર્વાંચલના ઘણા જિલ્લાઓમાં સારો વરસાદ થયો હતો, પરંતુ જે જિલ્લાઓ બાકી રહ્યા હતા ત્યાં ઠંડા પવનોએ કામ કર્યું હતું. પાટનગર લખનૌમાં પણ લોકોને ભેજવાળા ભેજથી ક્ષણિક રાહત મળી છેદરમિયાન, રાષ્ટ્રીય રાજધાનીમાં ભેજવાળા ઉનાળા સાથે મહત્તમ તાપમાન 38.2 ડિગ્રી નોંધાયું હતું.

દિલ્હીમાં જુલાઈ મહિનામાં અત્યાર સુધી લોકોને ચાર દિવસ સુધી ગરમીની લહેરનો પ્રકોપ સહન કરવો પડ્યો હતો. આ ચાર દિવસોમાં, 1 જુલાઈએ મહત્તમ તાપમાન 43.1 ° સે સુધી પહોંચ્યું, 2 જુલાઈએ સૌથી વધુ તાપમાન 41.3 ° સે હતું, 7 જુલાઈએ જ્યારે પારો .6૨..6 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયો હતો અને જુલાઈએ મહત્તમ તાપમાન .8૧..8 ° સે સુધી પહોંચ્યું હતું. રાજધાનીના લોકોએ આકરા તાપનો સામનો કરવો પડ્યો.

.જેમાં અમરેલી શહેરમાં ૫૪ મી.લી, ખાંભા-૨૦, રાજુલા-૩, લીલીયા-૨૭, લાઠી-૬ અને સાવરકુંડલામાં ૨૫ મી.લી.વરસાદ પડયો હતો.જયારે સાવરકુંડલાના ગ્રામ્ય પંથકમાં દોઢ થી બે ઈંચ વરસાદ પડયાના અહેવાલો મળી રહ્યા છે. આ ઉપરાંત રાજુલા આસપાસના ગામોમાં પણ સારો વરસાદ પડયાના અશહેવાલો મળી રહ્યા છે. ખાંભા પંથકમાં લાંબા વિરામ બાદ વરસાદની એન્ટ્રી થઈ છે અને શહેરમાં ધોધમાર વરસાદ પડયો હતો.

ખાંભાના નાનુડી, રાયડી, ભાવરડી, ચકરાવા સહિત ગામમાં વરસાદ પડતા ખેડૂતોમાં ખુશી વ્યાપી ગઈ છે.શુક્રવારે રાષ્ટ્રીય પાટનગરમાં સાપેક્ષ ભેજ 89 ટકાથી 49 ટકાની વચ્ચે રહ્યો હતો. પડોશી હરિયાણામાં ગુરુગ્રામમાં મહત્તમ તાપમાન 39.7 ડિગ્રી નોંધાયું હતું, જ્યારે ઉત્તર પ્રદેશના નોઇડામાં મહત્તમ તાપમાન 38.2 ડિગ્રી નોંધાયું હતું.

ઉત્તર ભારતમાં ચોમાસાની રાહ આખરે પૂરી થઈ ગઈ છે અને લોકોને ભીષણ ગરમીથી રાહત મળશે. હવામાન ખાતાના જણાવ્યા અનુસાર શનિવારથી દિલ્હી સહિત આખા ઉત્તર ભારતમાં ચોમાસું કચકચ કરશે અને યુપી, ઉત્તરાખંડ, પંજાબ, હરિયાણા અને રાજસ્થાનના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં વરસાદના કારણે તાપમાન ઘટશે.વરસાદની ભમર હવે બંગાળના હવામાનથી કાપતી નથી. ઉત્તરથી દક્ષિણ બંગાળ. મધ્યમથી ભારે વરસાદની ચેતવણી છે. અઠવાડિયા દરમ્યાન આવા વાતાવરણ રહેશે. હવામાન કચેરીએ જણાવ્યું કે હવામાનમાં હાલ કોઈ મોટા ફેરફાર કરવામાં આવશે નહીં.

હવામાન વિભાગે આગાહી કરી હતી કે, આગામી 24 કલાકમાં ચોમાસું ઉત્તર અને ઉત્તર પશ્ચિમ ભારત તરફ પછાડી શકે છે, જે ચોમાસાના આગમન પછી થોભો અંત કરશે. અમરેલી પંથકમાં મેઘરાજાએ હેત વરસાવ્યું હતું અને અમરેલી, ખાંભા, લીલીયા, સાવરકુંડલા, લાઠી, રાજુલા, સાવરકુંડલામાં ૧ થી ૨ ઈંચ વરસાદ પડયો છે. આ વરસાદને કારણે વાતાવરણમાં થોડી ઠંડક પ્રસરી ગઈ છે. આ ઉપરાંત કુતિયાણા, પોરબંદર, વિસાવદર, જામજોધપુર અને જૂનાગઢમાં વરસાદના ઝાપટા પડયા હતા.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *