72 કલાક માં અતિભારે વરસાદની આગાહી ગુજરાતમાં 10 ટીમ સ્ટેન્ડ બાય, જાણો હવામાન ડાયરેક્ટરનું નિવેદન - Jan Avaj News

72 કલાક માં અતિભારે વરસાદની આગાહી ગુજરાતમાં 10 ટીમ સ્ટેન્ડ બાય, જાણો હવામાન ડાયરેક્ટરનું નિવેદન

ભારે વરસાદ અને ભેજનો સામનો કરી રહેલા ઉત્તર પ્રદેશના રહેવાસીઓ માટે રાહતના સમાચાર છે. રાજધાની લખનૌ, પૂર્વ, મધ્ય અને પશ્ચિમ સહિત હવામાન વિભાગ વડોદરા શહેર નજીક આવેલા જરોદ ગામે રાષ્ટ્રીય હોનારત પ્રતિક્રિયા દળના છઠ્ઠા બલિયાણમાં કાર્યરત છે. એનડીઆરએફ કુદરતી આફતો, અકસ્માતો અને દુર્ઘટનાઓના સમયમાં અસરકારક રીતે કાર્ય કરવા માટે સજ્જ છે.

આગામી દિવસોમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની આગાહી માટે એનડીઆરએફની 10 ટીમો તૈયાર કરવામાં આવી છે. જેમાં ગુજરાતના આઠ અને રાજસ્થાનના બે જિલ્લાનો સમાવેશ થાય છે.

રવિવારે મુશળધાર વરસાદ બાદ રવિવારે સવારે મુંબઈના કેટલાક ભાગોને ગિયરમાંથી બહાર કા .વામાં આવ્યા હતા. મુંબઇકારોમાં ભારે વરસાદ જોવા મળ્યો હતો, જેના કારણે શેરીઓમાં પાણી ભરાઈ ગયાં હતાં. શહેરના વિવિધ ભાગોમાંથી ગંભીર જળાશયો નોંધાયા છે, પરિવહન અને લોકલ ટ્રેન સેવાઓ ખોરવાઈ ગઈ છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા મુજબ દક્ષિણ ગુજરાત અને દિવસથી સૌરાષ્ટ્રમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે.

હવામાન વિભાગના નિયામક મનોરમા મોહંતીના જણાવ્યા અનુસાર, દક્ષિણ ગુજરાતમાં આજે અને આવતીકાલે સૌરાષ્ટ્રમાં ત્રણ દિવસ અને ભારે વરસાદની આગાહી છે. દક્ષિણ ગુજરાતમાં નવસારી, વલસાડ અને દમણમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની આગાહી છે, જ્યારે ડાંગ, તાપી અને સુરતમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. ભારે વરસાદને કારણે માછીમારોને દરિયામાં બે દિવસ સુધી હળ ન ઉતારવા સૂચના આપવામાં આવી છે.

હવામાન વિભાગે આગામી દિવસોમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની આગાહી કરવા તમામ સાધનોથી સજ્જ જારોદની 6 ઠ્ઠી બટાલિયનની 10 ટીમો તૈનાત કરી છે. જેમાં ગુજરાતના આઠ અને રાજસ્થાનના બે જિલ્લાનો સમાવેશ થાય છે. વડોદરાના 6 ઠ્ઠી બટાલિયનના ડેપ્યુટી કમાન્ડર અનુપમે કહ્યું કે, ગુજરાતના 8 જિલ્લા અને રાજસ્થાનના 2 જિલ્લાઓમાં કુલ 10 ટીમો તૈનાત કરવામાં આવી છે.

આ દરેક ટીમમાં 25 પ્રશિક્ષિત અને બચાવ રાહતમાં કુશળ છે. બીએમસીના એક અધિકારીએ કહ્યું કે, ભારતીય હવામાન વિભાગ (આઇએમડી) એ ભારે વરસાદની પૃષ્ઠભૂમિ સામે મુંબઇ માટે રેડ એલર્ટ જારી કર્યું છે. પૂરનાં ટ્રેકને કારણે મધ્ય રેલ્વે અને પશ્ચિમ રેલ્વે બંને પર ઘણી લાંબા અંતરની ટ્રેનોને અસર થઈ હતી.

મહારાષ્ટ્ર | નેશનલ ડિઝાસ્ટર રિસ્પોન્સ ફોર્સ (એનડીઆરએફ) કહે છે કે ચેમ્બરના ભરત નગર વિસ્તારમાં કેટલાક શેડ પર દિવાલ ધરાશાયી થતાં 11 લોકો માર્યા ગયા હતા. તેમણે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે આઠ ટીમો ગુજરાતના સુરત, વલસાડ, નવસારી, સોમનાથ, રાજકોટ, કચ્છ, જૂનાગadh અને મોરબી જિલ્લામાં પહોંચી છે. જ્યારે બે ટીમો રાજસ્થાનના કોટા અને ઉદેપુર મોકલવામાં આવી છે.

દુર્ઘટના સમયે આ ટીમો સ્ટેટ ઇમર્જન્સીપરેશન્સ સેન્ટરની સૂચના મુજબ કાર્ય કરશે. આ ટીમો આપત્તિની પરિસ્થિતિમાં સંદેશાવ્યવહાર માટે જરૂરી ઉપકરણો અને ઉપકરણોથી સજ્જ છે, પ્રાથમિક સારવાર માટે જરૂરી તબીબી સાધનો, બોટ, લાઇફ જેકેટ અને અન્ય આધુનિક સાધનો.

ભારે વરસાદના પગલે પશ્ચિમ રેલ્વેએ “અનેક સ્થળોએ” પૂરને કારણે ઉપનગરીય સેવાઓ સ્થગિત કરવાની જાહેરાત કરી હતી. એન. બંને દિશામાં કોઈ સ્થાનિક ટ્રેન સેવા ચાલી રહી નથી. “સૌરાષ્ટ્રના જામનગર, પોરબંદર, દ્વારકા અને કચ્છમાં ભારે વરસાદ થવાની સંભાવના છે. બીજી તરફ ઉત્તર ગુજરાતમાં પણ હળવાથી મધ્યમ વરસાદની સંભાવના છે. છેલ્લા 24 કલાકમાં રાજ્યના 70 તાલુકાઓમાં વરસાદ પડ્યો છે.

રાજ્યમાં વરસાદ પડ્યો છે. આ સિઝનમાં અત્યાર સુધીમાં ૨૦ટકાનો વરસાદ થયો છે.સમય રાજ્યમાં આ વર્ષની ચોમાસાની સીઝનમાં ગઈકાલ સુધીમાં કુલ ૧.3..3૧ ટકાનો વરસાદ થયો છે, જેમાં કચ્છમાં અત્યાર સુધીમાં સરેરાશ ૨.2.૨9 ટકા વરસાદ થયો છે, જ્યારે ઉત્તર ગુજરાતમાં પ્રતિ 17.87 વરસાદ પડ્યો છે આ સિઝનમાં અત્યાર સુધીમાં સેન્ટ વરસાદ. મધ્ય ગુજરાતમાં કુલ ચોમાસાની સીઝનમાં અત્યાર સુધીમાં 18.86 ઇંચ વરસાદ થયો છે. સૌરાષ્ટ્રમાં અત્યાર સુધીની કુલ સીઝનમાં 19.97 ટકાનો વરસાદ થયો છે. દક્ષિણ ગુજરાતમાં અત્યાર સુધીના કુલ વરસાદના 19.46 ટકા વરસાદ થયો છે મોસમ.

આઈએમડીએ જણાવ્યું કે રવિવારે સવારે વાગ્યા સુધીમાં, મુંબઈ અને તેના નજીકના વિસ્તારોમાં ૧૨ કલાક પહેલા ૧૨ કલાક વરસાદ પડ્યો હતો. આઇએમડીએ જણાવ્યું હતું કે મુંબઈમાં થોડા સ્થળોએ “ભારેથી ખૂબ ભારે” વરસાદ પડશે. ભારે વરસાદ એટલે કે 24 કલાકમાં 204.5 મીમીથી વધુ વરસાદ પડે છે, જ્યારે આઇએમડી અનુસાર, 1156 મીમીથી 204.4 મીમી વરસાદ રાજ્ય સરકારના ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ વિભાગના સંકલનમાં આવે છે.

એનડીઆરએફ મુખ્યત્વે તમામ પ્રકારની કુદરતી આફતો, અકસ્માતો અને દુર્ઘટનાઓમાં જીવન અને સંપત્તિના બચાવ માટે અત્યાધુનિક તાલીમ અને ઉપકરણોથી સજ્જ છે. એનડીઆરએફ ટીમોએ તાજેતરની તા-તે વાવાઝોડાની દુર્ઘટનાને પગલે દક્ષિણ ગુજરાત અને સૌરાષ્ટ્ર જિલ્લામાં સેવાઓ પૂરી પાડી હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *