હવામાન વિભાગ દ્વારા મોટી આગાહી, 100 ટકા વરસાદની આગાહી, જૂન મહિનામાં આ જિલ્લાઓમાં ભારે વરસાદની આગાહી - Jan Avaj News

હવામાન વિભાગ દ્વારા મોટી આગાહી, 100 ટકા વરસાદની આગાહી, જૂન મહિનામાં આ જિલ્લાઓમાં ભારે વરસાદની આગાહી

મધ્યપ્રદેશના 6 જિલ્લામાં ભારે વરસાદની ચેતવણી છે. આ જિલ્લાઓમાં જબલપુર, નરસિંહપુર, પૂર્વ મધ્યપ્રદેશના કેટલાક જિલ્લાઓનો સમાવેશ થાય છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, વરસાદી માહોલ જોરદાર પવન સાથે શરૂ થવા જઈ રહ્યો છે.ઉત્તરાખંડ ચોમાસુ અને વરસાદના અપડેટ્સ: ચોમાસું ઉત્તરાખંડમાં પ્રવેશ્યું છે. આ વખતે રાજ્યભરમાં સારો વરસાદ થવાની સંભાવના છે. હવામાન વિભાગ (આઇએમડી) ના અનુસાર, ઉત્તરાખંડમાં છેલ્લા સાત વર્ષમાં ક્યારેય 100% ચોમાસુ વરસાદ પડ્યો નથી.

ચોમાસાએ તેના નિર્ધારિત સમયથી એક અઠવાડિયા પહેલા ઉત્તરાખંડમાં પછાડ્યો છે. આ વખતે ચોમાસું સામાન્ય રહેવાની સંભાવના છે. હવામાન વિભાગ (આઇએમડી) ના જણાવ્યા અનુસાર, આ વખતે રાજ્યમાં ચોમાસુ પાછલા વર્ષો કરતા વધુ સારું રહેવાની સંભાવના છે.મધ્યપ્રદેશમાં અકાળે ચોમાસું દસ્તક્યું છે. હવામાન વિભાગ દ્વારા ચેતવણી આપવામાં આવી છે કે 6 જિલ્લામાં ભારે વરસાદ પડશે. આ જિલ્લાઓમાં જબલપુર, નરસિંહપુર, પૂર્વ મધ્યપ્રદેશના કેટલાક જિલ્લાઓનો સમાવેશ થાય છે.

ગયા વર્ષના અંતમાં અને આ વર્ષની શરૂઆતમાં વરસાદના અભાવે જંગલ મોટા પાયે બળીને ખાખ થઈ ગયું હતું. આ ચોમાસા સાથે, ફક્ત તે જંગલોમાં હરિયાળી ફરી વળશે, પરંતુ કુદરતી સ્રોતો પણ ફરી જીવંત થશે. ખેતી અને બાગાયત કરતા લોકોને સૌથી મોટી રાહત મળી શકેછે .હવામાન વિભાગના જણાવ્યા મુજબ મધ્યપ્રદેશના 8 જિલ્લા એવા છે જ્યાં આવતા 24 કલાકમાં ભારે વરસાદ શરૂ થઈ શકે છે. આ જિલ્લાઓમાં વિદિશા અને હોશંગાબાદનો સમાવેશ થાય છે. આવા તમામ જિલ્લાઓ માટે હવે યલો એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે.

આ ઉપરાંત ઈન્દોર, ગ્વાલિયર અને ચંબલ વિસ્તારને પણ પીળા એલર્ટ પર રાખવામાં આવ્યા છે. અહીં વરસાદની આગાહી પણ કરવામાં આવી છે. ભોપાલમાં હવામાન વિભાગના અધિકારી પી.કે.સિન્હાએ જણાવ્યું છે કે શનિવારે દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસુ સક્રિય તરીકે જોવા મળ્યો ન હતો, પરંતુ તેની અસર આવતા 24 કલાકમાં દેખાશે. આવી સ્થિતિમાં સાંસદના અનેક જિલ્લાઓમાં ભારે વરસાદ જોવા મળી શકે છે.

હવામાન શાસ્ત્રી રોહિત થપલિયલે જણાવ્યું હતું કે 13 મી તારીખે જ ચોમાસું ઉત્તરાખંડમાં પ્રવેશ્યું છે અને આ વખતે તે લાંબા સમય સુધી રહી શકે છે. જેના કારણે રાજ્યભરમાં સારો વરસાદ થવાની સંભાવના છે. આજે એટલે કે 15 મી જૂનની વાત કરીએ તો, ડુંગરાળ જિલ્લાઓમાં ખાસ કરીને અલમોરા, નૈનીતાલ, પિથોરાગ અને કુમાઉના બાગેશ્વરમાં ભારે વરસાદ પડી શકે છે. તેમજ ગarhવાલના રુદ્રપ્રયાગ, ચમોલી અને ઉત્તરકાશીમાં આજે (મંગળવારે) હળવાથી મધ્યમ વરસાદ પડી શકે છે. આગામી થોડા દિવસોમાં આખા રાજ્યમાં અનેક સ્થળોએ હળવાથી મધ્યમ અને ભારે પવન સાથે ભારે વરસાદનો સિલસિલો ચાલુ રહેશે.આપણે જણાવી દઈએ કે સામાન્ય રીતે, ચોમાસું મધ્ય પ્રદેશમાં 17 જૂને આવે છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર ચોમાસું 20-25 જૂન સુધીમાં મધ્યપ્રદેશમાં સંપૂર્ણ રીતે સક્રિય થઈ જશે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર જૂનના પહેલા અઠવાડિયામાં પૂર્વ મધ્યપ્રદેશના ઘણા જિલ્લાઓમાં સરેરાશ કરતા વધુ વરસાદ થયો છે. જ્યારે ગ્વાલિયર અને ચંબલ વિભાગમાં સૌથી ઓછો વરસાદ થયો છે. માર્ગ દ્વારા, હવામાન વિભાગે ભોપાલ, સાગર, ગ્વાલિયર અને બે વિભાગમાં જુદા જુદા સ્થળો માટે 30 થી 40 કિમી પ્રતિ કલાકની ઝડપે પવનની ગતિ, વીજળી અને ગાજવીજ માટે પીળો ચેતવણી જારી કરી છે.

હવામાન વિભાગ (આઇએમડી) ના જણાવ્યા અનુસાર, આ સમયે રાજ્યમાં ચોમાસુ લાંબા સમય સુધી રહી શકે છે, જેના કારણે રાજ્યમાં સામાન્ય વરસાદની સંભાવના છે. છેલ્લા કેટલાક વર્ષોની તુલનામાં આ વખતે રાજ્યમાં સારો વરસાદ પડી શકે છે. રોહિત થપલિયલે જણાવ્યું હતું કે, આ સમયે રાજ્યમાં ચોમાસા ચાર મહિના માટે માયાળુ રહી શકે છે અને રાજ્યમાં લગભગ 1200 મીમી વરસાદ પડી શકે છે. અથવા તેના બદલે, ચોમાસાના ચાર મહિનામાં, રાજ્યમાં 100% વરસાદ પડવાની સંભાવના છે.હવે સાંસદમાં ભારે વરસાદનો સમયગાળો શરૂ થવા જઈ રહ્યો છે, પરંતુ મુંબઈમાં છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી આ પ્રક્રિયા ચાલી રહી છે. ચિત્રો બહાર આવી રહ્યા છે જ્યાં રસ્તાઓ ભરાઈ ગયા છે, ઘણી જગ્યાએ રસ્તાઓ તળાવો બની ગયા છે અને લોકોની અવરજવર એ એક મોટો પડકાર બની ગયો છે. તે જ સમયે, ઉત્તરાખંડના પર્વતીય રાજ્યમાં વરસાદ દેખાવા લાગ્યો છે. નદીઓ ત્રાસદાયક છે અને ઘણી જગ્યાએથી ક્લાઉડબર્સ્ટના સમાચાર આવી રહ્યા છે. એવા સમાચાર પણ છે કે આવતા 72 કલાકમાં ચોમાસુ ઉત્તરાખંડમાં સંપૂર્ણ રીતે સક્રિય થઈ જશે. આવી સ્થિતિમાં ત્યાં એલાર્મ બેલ્સ પણ વગાડવામાં આવી છે અને વહીવટી તંત્રને તમામ સાવચેતી રાખવા જણાવ્યું છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, ઉત્તરાખંડમાં છેલ્લા સાત વર્ષમાં ક્યારેય 100% ચોમાસુ વરસાદ પડ્યો નથી. આને લીધે, પાણીની સપાટી, નદીઓના પ્રવાહમાં ઘટાડો અને સમયસર વરસાદના અભાવે દુષ્કાળ જેવી પરિસ્થિતિ હતી. હવામાન વિભાગે જૂન મહિનાના પ્રથમ 14 દિવસમાં રાજ્યમાં કુલ 74.1 મીમી વરસાદ નોંધાવ્યો છે, જે સામાન્ય કરતા 36 ટકા વધુ છે.દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું તેના સામાન્ય સમયના 7 દિવસ પહેલા ગુરુવારે મધ્યપ્રદેશ પહોંચ્યું છે. સામાન્ય રીતે ચોમાસું 17 મી જૂને મધ્યપ્રદેશમાં આવે છે. ચોમાસાની શરૂઆત થતાં હવામાન વિભાગે રાજ્યના ઘણા ભાગોમાં ભારે વરસાદની ચેતવણી જારી કરી છે. છેલ્લા 48 કલાકમાં, ભોપાલ, જબલપુર અને ગ્વાલિયર સહિત રાજ્યના ઘણા ભાગોમાં વરસાદ થયો છે.

હવામાન વિભાગની આ આગાહી રાજ્યના એવા ખેડુતો માટે ખુશખબરી છે જેઓ માત્ર વરસાદ પર આધારીત છે. તેમજ જો સારો વરસાદ પડે તો પર્વતો પર બરફવર્ષાની સંભાવના રહેલી છે.આઈએમડીએ જબલપુર અને શાહદોલ વિભાગના જિલ્લાઓ માટે નારંગી ચેતવણી જારી કરી છે. ચોમાસાની ઉત્તરીય સીમા મધ્યપ્રદેશના બેતુલ અને માંડલા જિલ્લામાંથી પસાર થાય છે. આ સાથે ચોમાસા રાજ્યના કેટલાક ભાગોમાં પહોંચી ગયો છે. સામાન્ય રીતે ચોમાસું 17 મી જૂને મધ્યપ્રદેશમાં આવે છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર 20-25 જૂન સુધીમાં ચોમાસુ મધ્યપ્રદેશમાં સંપૂર્ણ રીતે સક્રિય થઈ જશે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા મુજબ જબલપુર, શાહદોલ, રેવા, સતના, બેતુલ, હરદા, ખંડવા, બુરહાનપુરમાં ભારે વરસાદ પડી શકે છે. આ ઉપરાંત ભોપાલ, ઉજ્જૈન, સાગર, ગ્વાલિયર, ખારગોન, બરવાણી, અલીરાજપુર, ઝાબુઆ, ધર, ઇન્દોર, હોશંગાબાદ, સીધી, સિંગરૌલીમાં ગાજવીજ અને વીજળી પડવા માટે પીળી ચેતવણી જારી કરવામાં આવી છે.અરબી સમુદ્ર અને બંગાળની ખાડીમાં મેમાં ચક્રવાત સર્જાયો હતો. ચક્રવાત ‘તાળતે’ અરબી સમુદ્રમાં આવ્યો અને ચક્રવાત ‘યાસ’ બંગાળની ખાડીમાં આવ્યો. તેની અસર ઓડિશા અને પશ્ચિમ બંગાળમાં જોવા મળી હતી જ્યાં ભારે વરસાદ પડ્યો હતો. અહીં ભારે વરસાદ અને વીજળી પડવાથી લગભગ 27 લોકોનાં મોત નીપજ્યાં હતાં.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર જૂનના પહેલા અઠવાડિયામાં પૂર્વી મધ્યપ્રદેશના ઘણા જિલ્લાઓમાં સરેરાશ કરતા વધુ વરસાદ થયો છે. જ્યારે ગ્વાલિયર અને ચંબલ વિભાગમાં સૌથી ઓછો વરસાદ થયો છે. જબલપુર અને શાહદોલ વિભાગના જિલ્લાઓમાં, 30 થી 40 કિલોમીટર પ્રતિ કલાકની ઝડપની પવનની આગાહી સાથે નારંગી ચેતવણી જારી કરવામાં આવી છે, વિવિધ સ્થળોએ વરસાદ સાથે વીજળી. હવામાન વિભાગ અનુસાર માર્ચ, એપ્રિલ અને મે 2021 માં સામાન્ય રીતે 4 થી 6 પશ્ચિમી ખલેલ રહે છે, પરંતુ આ વખતે તેમની સંખ્યા નવ પર પહોંચી ગઈ છે.

બિહારના અનેક જિલ્લાઓમાં ભારે વરસાદ પડી રહ્યો છે. હવામાન વિભાગે આગામી ત્રણ દિવસ એટલે કે 17જૂન સુધી ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, બિહારમાં ચોમાસું શરૂ થવાની સંભવિત તારીખ 18જૂન હતી, પરંતુ તે નિર્ધારિત સમયના એક દિવસ પહેલા જ 16 જૂને પહોંચવાની ધારણા છે.બંગાળની ખાડીમાં ઉત્તર-પશ્ચિમના એક નીચા દબાણવાળા ક્ષેત્રનો દબદબો છે. આગામી ત્રણથી ચાર દિવસમાં ઓડિશા, ઝારખંડ અને ઉત્તર છત્તીસગ તરફ આગળ વધવાની સંભાવના છે. આઇએમડીના જણાવ્યા અનુસાર અનુકૂળ હવામાનની સ્થિતિને કારણે આગામી -5-. દિવસમાં દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસામાં દક્ષિણ રાજસ્થાન અને ગુજરાતના કચ્છ ક્ષેત્ર સિવાય સમગ્ર દેશને આવરી લેવાની સંભાવના છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *