જુલાઈ ના 8-9 દિવસ સતત ધોધમાર વરસાદ પાડવાની આગાહી , આ 2 જિલ્લામાં પડશે ભારે વરસાદ , જાણો શું કરવું ખેડૂતોએ - Jan Avaj News

જુલાઈ ના 8-9 દિવસ સતત ધોધમાર વરસાદ પાડવાની આગાહી , આ 2 જિલ્લામાં પડશે ભારે વરસાદ , જાણો શું કરવું ખેડૂતોએ

નમસ્કાર મિત્રો ,હવામાન વિભાગે શનિવારે જણાવ્યું હતું કે ગુજરાત સહિત દિલ્હી, ચંડીગઢ, હરિયાણા, રાજસ્થાન, ઉત્તર પ્રદેશ અને પંજાબના બાકી વિસ્તારમાં ચોમાસું બે સપ્તાહ સુધી આગળ વધવાના સંકેત નથી અને ૨૯ જૂન પછી વરસાદ વિરામ લે તેવી પણ સંભાવના છે. લીલીયામાં આજે બપોર બાદ વીજળીના કડાકા ભડાકા સાથે મેઘરાજાએ પધરામણી કરી હતી.

અહિં જોતજોતામાં દોઢ ઇંચ વરસાદ પડી જતા વાડી-ખેતરોમાં પાણી વહેવા લાગ્યા હતા. તો બીજી તરફ ગોઢાવદર, પુંજાપાદર, આંબા, કણકોટ, જાત્રુડા, ભેસાણ, સનાળિયા, હાથીગઢ સહિતના ગ્રામ્ય વિસ્તારોમાં બે ઇંચ જેટલો વરસાદ ખાબકી ગયો હતો.જોકે પૂર્વોત્તર ભારતમાં ભારે વરસાદ થતો રહેશે અને કેટલાક વિસ્તારોમાં છૂટોછવાયો વરસાદ થશે પરંતુ દેશના બાકીના વિસ્તારોમાં ઓછામાં ઓછા પાંચ જુલાઇ સુધી વરસાદી જોર ઘટી જશે. અર્થ સાયન્સ મંત્રાલયના સચિવ એમ.રાજીવને જણાવ્યું હતું કે વરસાદી વિરામી રાબેતા મુજબના સંજોગોમાં એક સપ્તાહનો હોય છે,

પરંતુ કેટલાક વર્ષોમાં ૧૦ દિવસનો વરસાદી વિરામ પણ નોંધાયેલો છે. ઉપરાંત ખાંભા તાલુકાના નાના મોટા બારમણ, ભુડણી, ત્રાકુંડા, જીવાપર, ડેડાણ સહિતના ગ્રામ્ય પંથકમાં વરસાદ શરૂ થયો હતો. વરસાદના આગમન સાથે જ ખેતરોમાં મોંઘા ભાવના બિયારણને જીવનદાન મળી જશે તેવી ખેડૂતોને આશા બંધાઈ છે.વરસાદી વિરામ ખેતીવાડીને પ્રભાવિત કરી શકે છે.અહીં એક ઇંચ જેટલો વરસાદ પડી ગયો હતો.

તો અમરેલીમાં પણ આખો દિવસ ઉકળાટ રહ્યા બાદ મોડી સાંજે ધોધમાર વરસાદ શરૂ થયો હતો.ગત વર્ષે ચોમાસામાં થયેલા સારા વરસાદને કારણે પાણીના તળ ઉંચા આવ્યા હતા. જ્યારે વાવાઝોડાને કારણે પડેલા વરસાદ અને શરૂઆતના વરસાદને કારણે ડેમોમાં પાણીની સારી સ્થિતિ છે. જેને લઈ અમરેલી જિલ્લામાંથી આવેલા 10 ડેમમાંથી બે ડેમ 100 ટકા ભરાઈ ગયા છે.

ગુજરાતમાં પણ ચોમાસું ખેચાઈ ગયું હોવાના સંકેતો હવામાન ખાતા દ્વારા મળી રહ્યાં છે. આગામી આઠ-દસ દિવસ સુધી રાજ્યમાં સારા વરસાદની કોઈ સંભાવનાઓ ન હોવાનું હવામાન વિભાગના અધિકારી મનોરમા મોહન્તીએ જણાવ્યુ હતું. તેમણે જણાવ્યું હતું કે, હાલમાં ગુજરાતમાં વરસાદ પડે તેવી કોઈ સિસ્ટમ સક્રિય નથી. આ બંને ડેમોમાંથી પાણીનો ઓવરફ્લો ચાલુ છે. 10 માંથી 9 ડેમોમાં પાણીની ચોમાસાની શરૂઆતમાં જ સારી સ્થિતિ છે, જ્યારે વડીયાનો એક માત્ર સુરવા ડેમમાં જ ખૂબ ઓછું 10.25 ટકા પાણી છે.

જેથી આગામી પાંચ-છ દિવસ સુધી તો વરસાદ થવાની કોઈ જ સંભાવના નથી. એ પછીના સપ્તાહમાં પણ વરસાદ પડવાની શક્યતાઓ નહિવત્ છે. ગુજરાતમાં હાલ વરસાદે વિરામ લીધો છે. માત્ર દક્ષિણ ગુજરાતના કેટલાક વિસ્તારોમાં હળવા વરસાદી ઝાપ્ટાં પડી રહ્યાં છે.જીલ્લામાં ખોડિયાર ડેમ, ઠેબી ડેમ, ધાતરવડી-1 ડેમ, રાયડી ડેમ, વડિયા સુરવો ડેમ, વડી ડેમ, શેલ દેદુમલ ડેમ, મુંજીયાસર ડેમ, સુરજવડી ડેમ, ધાતરવડી-2 ડેમનો સમાવેશ થાય છે. આજની તારીખે આ ડેમોમાંથી ધાતરવડી -1 અને સૂરજવડી ડેમ પાણીથી 100 ટકા ભરાયેલા છે.

ભારતમાં લગભગ ૧૫ કરોડ ખેડૂતો અને અડધોઅડધ વસતી ખેતી આધારિત અર્થતંત્ર પર નભે છે. દેશમાં ચાર મહિનાના ચોમાસા દરમિયાન વાર્ષિક જરૂરિયાતના ૭૦ ટકા વરસાદ વરસી જતો હોય છે. ખોડિયાર ડેમની કુલ સંગ્રહ ક્ષમતા 29.94(MCM) જેમાંથી હાલ 20.690 જેથી 69 ટકા જેટલો ભરાયેલો છે.ડાંગર, સોયાબીન અને કપાસના પાક માટે તે વરસાદ મહત્વનો છે.

ભારતમાં જેટલા વિસ્તારમાં વાવેતર થાય છે તે પૈકી ૬૦ ટકા વિસ્તારમાં સિંચાઇ સુવિધા નથી.રાજ્યમાં વરસાદની માહોલ યથાવત રહેશે, તેવું હવામાન વિભાગનું અનુમાન છે. રાજ્યમાં ત્રણ દિવસ કચ્છમાં પણ વરસાદની આગાહી છે. અમદાવાદ ગાંધીનગર વડોદરા સહીત હળવા વરસાદી ઝાપટા પડશે. સૌરાષ્ટ્ર અને ઉત્તર ગુજરાતમાં સામાન્ય વરસાદ રહેશે. પોરબંદર, જામનગર, જૂનાગઢમાં હળવા વરસાદની સંભાવના છે. મહેસાણા, અરવલ્લી, સાબરકાંઠા, બનાસકાંઠામાં વરસાદની સંભાવના છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *