ગુજરાતમાં મંગળવારે અને બુધવારે અતિભારે વરસાદની આગાહી 12 જિલ્લામાં રેડ એલર્ટ બે દિવસમાં જળબંબાકાર, જાણો ક્યાં વિસ્તારમાં… - Jan Avaj News

ગુજરાતમાં મંગળવારે અને બુધવારે અતિભારે વરસાદની આગાહી 12 જિલ્લામાં રેડ એલર્ટ બે દિવસમાં જળબંબાકાર, જાણો ક્યાં વિસ્તારમાં…

ઉત્તરાખંડમાં થોડા દિવસોથી સતત વરસાદ પડી રહ્યો છે. આને કારણે નદીઓનો વધતો જળ સ્તર ચિંતાનો વિષય છે. ઉત્તરાખંડમાં શારદા બેરેજની જળ સપાટીમાં વધારો થયા બાદ યુપી સહિત 12 જિલ્લામાં એલર્ટ છે.આ દિવસોમાં દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું દેશના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં પહોંચી ગયું છે. પર્વતોથી મેદાનો સુધી વરસાદ પડી રહ્યો છે. વરસાદને કારણે ઘણા રાજ્યોમાં પૂર જેવી સ્થિતિ છે. હવામાન વિભાગે આગામી બે દિવસ માટે વરસાદની ચેતવણી જારી કરી છે.

શરૂઆતના ચોમાસાના વરસાદથી ઉત્તરાખંડનું હવામાન સુખદ બન્યું હતું, પરંતુ હવે લોકોની સમસ્યાઓ પણ વધવા માંડી છે. પર્વતો પર સતત ભારે વરસાદને કારણે ગંગા સહિત અન્ય નદીઓના જળસ્તરોમાં અનેક વિસ્તારોમાં વધારો થયો છે, જેના કારણે પૂરનું જોખમ ઉભું થવા લાગ્યું છે.દેશના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં ચોમાસાના વરસાદ વરસી રહ્યા છે. હવામાન વિભાગે આગાહી કરી છે કે પર્વતોમાં મેદાનો સુધી ભારેથી ભારે વરસાદની આગાહી. અવિરત વરસાદથી અનેક રાજ્યોના નીચાણવાળા વિસ્તારોમાં પૂર જેવી સ્થિતિનું નિર્માણ થયું છે.

બિહાર, યુપી, ઉત્તરાખંડ સહીત કેટલાક રાજ્યોમાં વરસાદને કારણે નદીઓ ત્રાટકે છે. દરમિયાન, ભારત હવામાન વિભાગે રવિવારે યુપી, રાજસ્થાન, દિલ્હી, હરિયાણા સહિત કેટલાક રાજ્યોના મોટાભાગના શહેરોમાં ખરાબ હવામાન અને વરસાદની આગાહી કરી છે. હવામાન વિભાગનું કહેવું છે કે,

આગામી બે દિવસ બિહાર, ઝારખંડ, ઉત્તરાખંડ, ઉત્તર પ્રદેશમાં તે આ રીતે રહેશે. આને કારણે, ભારેથી અતિ ભારે વરસાદ સાથે હળવાથી મધ્યમ અને ભારે વરસાદની સંભાવના છે. હવામાન વિભાગે પણ વાવાઝોડાની શક્યતા વ્યક્ત કરી છે. ગંગાની જળસપાટી જોખમી નિશાને પાર કરી ગઈ છે. તે જ સમયે, શારદા બેરેજનું પાણીનું સ્તર હાલમાં જોખમના નિશાનથી નીચે છે, પરંતુ પાણી સતત વધી રહ્યા છે. જો પાણી વધશે તો તેની અસર ઉત્તરાખંડ તેમજ યુપીના 10 જિલ્લાઓને પણ થશે.

બિહાર બિહારમાં શનિવાર સાંજથી સતત વરસાદ પડી રહ્યો છે . રવિવાર સવારથી બિહારના અનેક જિલ્લાઓમાં વરસાદ પડી રહ્યો છે. હવામાન વિભાગે વરસાદ અને વાવાઝોડાને લઈને વિશેષ ચેતવણી જારી કરી છે. હવામાન વિભાગે આગાહી કરી છે કે રવિવારે રાજ્યના તમામ 38 જિલ્લામાં વરસાદ સાથે જોરદાર પવનની સંભાવના છે. રાજ્યમાં 21 જૂન સુધી વાદળી ચેતવણી છે. બિહારમાં વરસાદને કારણે સામાન્ય જનજીવન મુશ્કેલીમાં મુકાયું છે. આઈએમડીએ પણ વીજળી પડવાની સંભાવના વ્યક્ત કરી હતી.વિભાગે આ સમયગાળા દરમિયાન લોકોને તેમના ઘરોમાં રહેવા જણાવ્યું છે. નેપાળમાં ભારે વરસાદ અને પૂરની અસર બિહાર પર પણ જોવા મળી રહી છે.

બિહારની બધી નાની-મોટી નદીઓ ત્રાસી છે. ગંગાની જળ સપાટીમાં વધારો થયો છે, ત્યારબાદ પૂરનો ભય સતાવવાની શરૂઆત થઈ છે. આ જોતા પોલીસ અને વહીવટી તંત્ર એલર્ટ મોડ પર છે. ગંગાના દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં રહેતા લોકોને સલામત સ્થળોએ સ્થળાંતર કરવાનું કહેવામાં આવ્યું છે.

સૌરાષ્ટ્ર સુધી ચોમાસુ પહોંચ્યા બાદ 19 મીના કચ્છની સાથે સમગ્ર રાજ્યમાં ચોમાસુ એક્ટિવ થઇ ગયું હતું. હવામાન ખાતાએ પણ સતાવાર રીતે આવી રીતે તસવીરમાં ચોમાસાની પ્રગતિ જાહેર કરી હતી. એક જ દિવસમાં ચોમાસુ આખા કચ્છને ક્રોસ કરી રાજસ્થાન સુધી પહોંચી ગયું હતું. જે લીલા રંગની લીટી પરથી જોઇ શકાય છે.સવારથી દેશની રાજધાની દિલ્હીમાં આકાશ વાદળછાયું છે. હવામાન વિભાગનું કહેવું છે કે રાજધાનીમાં આજે વરસાદ અને ગાજવીજ સાથે વરસાદ પડશે. આ દરમિયાન જોરદાર પવનની ચેતવણી પણ આપવામાં આવી છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર ચોમાસાના વરસાદનો પ્રારંભ થવા જઈ રહ્યો છે. હવામાન ખાતાના જણાવ્યા અનુસારચાંપાવાત જિલ્લાના શારદા બેરેજમાં જોખમી નિશાની નજીક પાણી પહોંચે તેવી સંભાવના છે. જો અહીંના પાણી જોખમના નિશાનને પાર કરે છે, તો તેની અસર ઉત્તરાખંડના બે અને ઉત્તર પ્રદેશના 10 જિલ્લાઓને પડશે. તનકપુરના એસડીએમએ જણાવ્યું છે કે પાણીનું સ્તર સતત વધી રહ્યું છે અને લોકોને સલામત સ્થળોએ લઈ જવાની તૈયારી કરવામાં આવી છે.

રાજ્યમાં સતત બીજા વર્ષે ચોમાસું સારું જવાના અણસાર હોય એમ એની શરૂઆતમાં જ સારો વરસાદ પડી રહ્યો છે. શુક્રવારે સવારે 8 વાગ્યાની સ્થિતિએ રાજ્યમાં અત્યારસુધીનો સરેરાશ 32.83 એમએમ વરસાદ પડ્યો છે, જે સરેરાશ 3.91 ટકા જેટલો થવા જાય છે. એકમાત્ર કચ્છ ઝોનમાં સામાન્ય વરસાદને બાદ કરતાં ઉત્તર ગુજરાત ઝોનમાં સરેરાશ 3.40 ટકા, મધ્યપૂર્વ ઝોનમાં 3.96 ટકા, સૌરાષ્ટ્ર ઝોનમાં 3.01 ટકા, જ્યારે દક્ષિણ ગુજરાત ઝોનમાં સૌથી વધુ 4.86 ટકા સરેરાશ વરસાદ નોંધાયો છે.

હવામાન વિભાગની આગાહી મુજબ, ચોમાસાએ સમગ્ર ગુજરાત રાજ્યને કવર કરી લીધું છે અને હવે ચોમાસું કચ્છ સુધી પહોચ્યું છે. રાજ્યમાં આજે અને આવતીકાલે અનેક જગ્યાએ વરસાદની આગાહી વ્યક્ત કરાઈ છે, જેમાં જામનગર, દેવભૂમિ દ્વારકામાં 2 દિવસ ભારેથી અતિભારે વરસાદની આગાહી વ્યક્ત કરાઈ છે, જ્યારે અન્ય વિસ્તારોમાં છૂટો છવાયો ભારે વરસાદ પડી શકે છે. હવામાન વિભાગે માછીમારોને પણ દરિયો ન ખેડવાની ચેતવણી આપી છે. આ દરમિયાન પવનની ગતિ 50થી 60 કિમી પ્રતિ કલાકની રહી શકે છે.

ભારે વરસાદને કારણે ઘણા વિસ્તારોમાં લેન્ડ સ્લાઇડ્સ પણ આવી છે.બદ્રીનાથ રાષ્ટ્રીય ધોરીમાર્ગ લગભગ એક ડઝન સ્થળોએ ભૂસ્ખલનને કારણે બંધ કરાયો છે. બાગેશ્વરમાં 2 દિવસથી સતત વરસાદ પડી રહ્યો છે, જેના કારણે જિલ્લાના 21 રસ્તાઓનો જિલ્લા મથક સાથે સંપર્ક તૂટી ગયો છે. 19 ગામોમાં વીજળી નિષ્ફળતા છે. નૌઘર સ્ટેટ નજીક આવેલા ભૂસ્ખલનને કારણે બે વાહનો 100 ફૂટ નીચે નીચે ધોવાઈ ગયા હતા. બાદમાં જેસીબી મશીનની મદદથી વાહનોને બહાર કા .વામાં આવ્યા હતા.

રાજ્યમાં ચોમાસાનો વિધિવત્ પ્રારંભ થતાંની સાથે જ સાર્વત્રિક વરસાદ પડ્યો છે. છેલ્લા બે દિવસથી રાજ્યના મોટા ભાગના વિસ્તારોમાં હળવાથી સામાન્ય વરસાદ નોંધાયો છે. ગત શનિવારે અમદાવાદના અમુક વિસ્તારોમાં ધોધમાર વરસાદ બાદ બપોરે ફરીવાર વરસાદ પડ્યો હતો. સવારે ઘોડાસર, ઈસનપુર, સી.ટી.એમ સહિતના વિસ્તારમાં વરસાદ બાદ, બપોરે એસ.જી. હાઈવે, વેજલપુર, મકરબા સહિતના વિસ્તારમાં વરસાદ પડ્યો હતો. શુક્રવારે સવારે 6 વાગ્યાથી રાત્રિના 8 વાગ્યા સુધીના 14 કલાકમાં 100થી વધુ તાલુકામાં વરસાદી માહોલ જોવા મળ્યો હતો. એવામાં હવામાન વિભાગે આજે અને આવતીકાલે 2 દિવસ દરમિયાન રાજ્યમાં અનેક જગ્યાએ વરસાદની આગાહી કરી છે.આ સાથે ચરધામ પ્રોજેક્ટ અંતર્ગત તાજેતરમાં બનાવવામાં આવેલા ishષિકેશ-ગંગોત્રી રાષ્ટ્રીય ધોરીમાર્ગ 94 નો એક ભાગ પણ ચંબામાં વરસાદમાં તૂટી ગયો છે. હાલ રસ્તો બંધ છે.

બિહારમાં પણ વરસાદે મુશ્કેલીઓ વધારી દીધી હતીબિહારના છપરામાં ભારે વરસાદ લોકો માટે મુશ્કેલી સર્જી રહ્યો છે. બોટ ડૂબવાના ચિત્રો સામે આવ્યા છે. મુંગરેના હલ્દી છપરાથી રેતી લોડ કર્યા બાદ બોટ ડોરીગંજ આવી રહી હતી. તે પછી જ, તરંગની મધ્યમાં, બોટ અનિયંત્રિત થઈ ગઈ અને ગંગામાં ડૂબી ગઈ. બોટમાં 15 જેટલા મજૂરો હતા, જેમણે કોઈક રીતે તરતા તેમનો જીવ બચાવ્યો હતો.રાજ્યમાં ચોમાસાનો વિધિવત્ પ્રારંભ થતાંની સાથે જ સાર્વત્રિક વરસાદ પડ્યો છે. છેલ્લા બે દિવસથી રાજ્યના મોટા ભાગના વિસ્તારોમાં હળવાથી સામાન્ય વરસાદ નોંધાયો છે. ગઈકાલે છેલ્લા 24 કલાકમાં 211 તાલુકામાં સામાન્યથી ભારે વરસાદ વરસ્યો હતો. જેમા સૌથી વધુ 5.4 ઈંચ વરસાદ બનાસકાંઠાના દાંતા તાલુકામાં નોંધાયો છે. ત્યારબાદ કચ્છ, જુનાગઢ, દેવભૂમિદ્વારકા, રાજકોટ, સાબરકાંઠા, સુરેન્દ્રનગર તેમજ સુરત સહિતના જિલ્લામાં 1થી 5 ઈંચ જેટલો વરસાદ નોંધાયો છે. ત્યારે હવામાન વિભાગ દ્વારા બે દિવસ રાજ્યના મોટાભાગના જિલ્લાઓમાં સામાન્યથી ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, આગામી બે દિવસ દરમિયાન ગુજરાત પ્રદેશ, સૌરાષ્ટ્ર-કચ્છ, દમણ અને દીવ અને દાદરા અને નગર હવેલી જેવા મધ્યમ વરસાદની સંભાવના છે, જ્યારે ઉત્તર અને દક્ષિણ ગુજરાત અને સુરશ્રિત – કચ્છમાં ભારેથી ભારે વરસાદની સંભાવના છેતે જ સમયે, ધનબાદમાં ભારે વરસાદ લોકો માટે મુશ્કેલીનો વિષય બની ગયો છે. ઝિલિયા નદીએ એક ભયંકર રૂપ ધારણ કર્યું છે. પાણી લોકોના ઘરોમાં પ્રવેશ્યું છે, જે સતત વધી રહ્યું છે. સેંકડો પરિવારો પોતાનાં ઘર છોડીને શાળાઓ, મંદિરો અને અન્ય સ્થળોએ આશ્રય લીધો છે. વહીવટ વતી, લોકોને મદદ કરવા અને સલામત સ્થળોએ લઈ જવાનું કામ ચાલુ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *