ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ મેળવવું થઇ ગયું સહેલું , નહીં લગાવવા પડે આઈટીઓના ચક્કર .જાણો શું કહે છે નવો નિયમ … - Jan Avaj News

ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ મેળવવું થઇ ગયું સહેલું , નહીં લગાવવા પડે આઈટીઓના ચક્કર .જાણો શું કહે છે નવો નિયમ …

દરેકને કાર ચલાવવી ગમે છે. તે દરેકના મનની ઇચ્છા છે કે જ્યારે કારનું સ્ટીઅરિંગ તેમના હાથમાં હોય. તેથી તેઓ ફક્ત લાંબી ડ્રાઇવ પર બહાર જાય છે, પરંતુ કેટલીકવાર ડ્રાઇવિંગનો આ જુસ્સો કેટલાક લોકોને ડૂબી જાય છે. વાહન ચલાવતી વખતે ધ્યાનમાં રાખવાની કેટલીક બાબતો છે. જેમાંથી સૌથી મહત્વની બાબત એ છે કે ડ્રાઇવર પાસે ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ હોવું આવશ્યક છે. નહીં તો તેને મુશ્કેલીઓમાંથી પસાર થવું પડી શકે છે. હમણાં સુધી દેશમાં ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ અંગે ઘણી મૂંઝવણ હતી. જો કોઈને વાહન ચલાવવું હોય તો પહેલાં તેણે આરટીઓ કચેરીમાં જવું પડ્યું હતું અને તેને ડ્રાઇવિંગ કેવી રીતે કરવું તે ખબર છે કે નહીં તેનો પુરાવો રજૂ કરવો પડતો હતો, પરંતુ હવે સરકાર આ નિયમને સરળ બનાવવા તરફ આગળ વધી છે.

ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સનું નવું નિયમન : હા, હવે તમારે આરટીઓમાં જઈને ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ મેળવવા માટે ડ્રાઇવિંગ ટેસ્ટ આપવાની જરૂર રહેશે નહીં. માર્ગ અને પરિવહન મંત્રાલયે ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સના નિયમોમાં ફેરફાર કર્યા છે, જેના કારણે કરોડો લોકો જેઓ ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ મેળવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે, પરંતુ લાંબા સમય સુધી પ્રતીક્ષા કરવાને કારણે, તેઓને વધુ રાહ જોવી પડશે નહીં, અથવા તેઓને મુશ્કેલી વેઠવી પડશે નહીં. તમે અવારનવાર આરટીઓ કચેરીની મુલાકાત લેવી પડશે.

માર્ગ અને પરિવહન મંત્રાલય દ્વારા બહાર પાડવામાં આવેલા નવા નિયમો અનુસાર, કોઈપણ સરકાર માન્ય ડ્રાઇવિંગ ટ્રેનિંગ સેન્ટરમાંથી પરીક્ષા પાસ કરનાર કોઈપણ વ્યક્તિને લાઇસન્સ માટે અરજી કરતી વખતે આરટીઓ ખાતે લેવાયેલી ડ્રાઇવિંગ ટેસ્ટમાંથી મુક્તિ આપવામાં આવશે. તેણે આરટીઓમાં ડ્રાઇવિંગ કસોટી આપવાની રહેશે નહીં. તેનું ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ ફક્ત ખાનગી ડ્રાઇવિંગ તાલીમ કેન્દ્રના પ્રમાણપત્ર પર જ બનાવવામાં આવશે.

નવા નિયમો 1 લી જુલાઇથી લાગુ થશે.ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સના નવા નિયમો 1 જુલાઇથી અમલમાં આવશે, જે ફક્ત તે જ ખાનગી ડ્રાઇવિંગ તાલીમ કેન્દ્રોને મંજૂરી આપશે, જેને રાજ્ય પરિવહન અધિકારી દ્વારા અથવા કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા માન્યતા આપવામાં આવશે. આ તાલીમ કેન્દ્રોની માન્યતા 5 વર્ષ માટે હશે, ત્યારબાદ સરકાર દ્વારા તેનું નવીકરણ કરવું પડશે. તે જ સરકારના આ પગલાથી ખાનગી ખાનગી તાલીમ શાળાનો એક અલગ ઉદ્યોગ બનાવવામાં આવી શકે છે.

ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સને લગતા નવા નિયમો શું છે : તાલીમ કેન્દ્રો અંગે માર્ગ અને પરિવહન મંત્રાલયની કેટલીક માર્ગદર્શિકા અને શરતો પણ છે. તાલીમ કેન્દ્રોના ક્ષેત્રથી લઈને ટ્રેનરના શિક્ષણનો સમાવેશ. ચાલો આપણે જાણીએ કે નવા કરારમાં કઈ બાબતોનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે…

૧) અધિકૃત એજન્સીએ ખાતરી કરવી પડશે કે ટુ વ્હીલર, થ્રી વ્હીલર અને લાઇટ મોટર વાહનો માટેના તાલીમ કેન્દ્રોમાં ઓછામાં ઓછી એક એકર જમીન હોવી જોઈએ, મધ્યમ અને ભારે મુસાફરોના માલ વાહનો અથવા ટ્રેઇલર્સ માટેના કેન્દ્રો માટે, બે એકર જમીનની આવશ્યકતા રહેશે. .

2) ટ્રેનર ઓછામાં ઓછો 12 મા વર્ગ પાસ હોવો જોઈએ અને ઓછામાં ઓછો પાંચ વર્ષનો ડ્રાઇવિંગનો અનુભવ હોવો જોઈએ, ટ્રાફિકના નિયમોમાં સારી રીતે વાકેફ હોવો જોઈએ.

મંત્રાલયે એક અધ્યયન અભ્યાસક્રમ પણ સૂચવ્યો છે. લાઇટ મોટર વાહનો ચલાવવા માટે, અભ્યાસક્રમનો સમયગાળો મહત્તમ 4 અઠવાડિયા 29 કલાક સુધી રહેશે. આ ડ્રાઇવિંગ સેન્ટરોના અભ્યાસક્રમને 2 ભાગમાં વહેંચવામાં આવશે. જેમાં સિદ્ધાંત અને વ્યવહારિક બંનેનો સમાવેશ કરવામાં આવશે.

લોકોને મૂળભૂત રસ્તાઓ, ગ્રામીણ રસ્તાઓ, ધોરીમાર્ગો, શહેરના રસ્તાઓ, વિપરીત અને પાર્કિંગ, ચડાવ અને ઉતાર પર ડ્રાઇવિંગ અને તેથી વધુ પર ડ્રાઇવિંગ શીખવા માટે 21 કલાક વિતાવવા પડે છે. સિદ્ધાંત ભાગમાં આખા કોર્સના 8 કલાક આવરી લેવામાં આવશે, જેમાં માર્ગ શિષ્ટાચાર, માર્ગ ક્રોધાવેશ, ટ્રાફિક શિક્ષણ, અકસ્માતોના કારણોને સમજવા, પ્રથમ સહાય અને ડ્રાઇવિંગ ઇંધણ કાર્યક્ષમતા શામેલ છે.

મિત્રો આર્ટીકલ ગમ્યો હોઈ તો લાઇક કરી અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ. અને જો તમારે અવનવી મજેદાર પોસ્ટ અને આર્ટીકલ વાંચવા હોય તો અમારા આ પેજ ને લાઇક કરવાનું ભૂલશો નહીં. આ પેજ પર તમને બધી પ્રકારની માહિતી મળતી રહેશે, જે કદાચ તમે ક્યાંયે વાંચી નહીં હોય. તમારો અભિપ્રાય અને તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને જણાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. ફેસબુક ઉપર હેલ્થ, જાણવા જેવું, અજબ-ગજબ, હાલના બનાવ, બ્યુટી ટીપ્સ, મજેદાર જોક્સ, બોલીવુડ ગપ શપ, દેશ-વિદેશ, રાશિ ભવિષ્ય, ખેતીને લગતી માહિતી, રસોઈ, ટેકનોલોજી વગેરેની માહિતી મેળવવા માટે, ફેસબુક પર અમારા પેજ Jan Avaj News ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી અને તમારા માટે લાવતા રહીશું. અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *